Vui cười Vừa cười, vừa ngẫm, chúng ta đi học để làm gì?

tdoien

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
28 Tháng hai 2017
1,929
2,804
544
Nam Định
Trường Trung học Phổ thông Trực Ninh B.

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Vừa cười, vừa ngẫm, chúng ta, đi học để làm gì?
Học để biết học để làm học để cùng chung sống học để tự khẳng định mình :))) Chúng ta học tốt ở trong trường học như là ra trận với vũ khí vậy. Cũng không thể không kể đến tầm quan trọng của việc học ngoài xã hội. Nhưng trường học cũng như bố mẹ đã hướng ta học những điều tốt, bảo vệ khỏi những tác nhân xấu ngoài xã hội.

• Like
Reactions: tdoien

Dương Sảng

The Little Angel |Bio Hero
Thành viên
28 Tháng một 2018
2,884
2,779
451
Hà Nội
HMF
Theo thầy hiệu trưởng trường mình nói thì : '' Học để biết, học để làm, học để cùng chung sống ''
Theo cô giáo dạy văn nói thì : '' Học để biết, học để làm việc hiệu quả, học để sáng tạo ''
Theo ngài Nelson Mandela - nguyên tổng thống da màu đầu tiên của Nam Phi nói thì : '' Giáo dục là vũ khí mạnh nhất mà người ta có thể sử dụng để thay đổi thế giới ''
Theo mình nghĩ thì : '' Học để tự khẳng định mình, hoàn thành trách nhiệm với bản thân ''

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha

Hiểu Lam

Học sinh tiến bộ
Thành viên
24 Tháng tư 2017
1,167
1,857
259
21
Trái Đất
Học để biết khả năng và giá trị của bản thân...Để rồi khi ta biết khả năng và giá trị của ta, ta sẽ tự khẳng định được bản thân ta trong xã hội...Học toán để biết lập các phương trình máy tính, không có máy tính, không có internet thì xã hội phát triển thế nào được? Mà toán học là cơ bản của các môn Lý, Hóa, Sinh đấy thôi, bài tập tính toán các kiểu...Thậm chí xây nhà cũng cần cả trăm cái phương trình, bài toán đấy...

dương đại uyển

Banned
Banned
Thành viên
31 Tháng một 2018
581
481
91
Hà Nội
thpt văn phùng
thực ra học là tốt
nhưng đâu nhất thiết là cứ phải đến trường
mình có mơ ước có một môi trường học tập
là bạn thích làm j thì cứ làm và bạn vẫn tiếp thu những j mình phải học nhưng ko nhất thiết p học ở trường ,...và kết lại có 1 bài ktra năng lực xem có khả năng tự học ko? nếu ko qua thì coi như bạn vẫn chưa lên đc 1 bậc vấy á
mình thực sự ghét đến trường
nhiều vì nó thực sự ko phù hợp lắm với mik

• Like
Reactions: realme427

Bong Bóng Xà Phòng

Cựu Mod Hóa|Cựu CN CLB Hóa học vui
Thành viên
18 Tháng mười hai 2017
3,707
8,659
834
Hưng Yên
Nope
Trước kia bố mẹ mình cứ khoe là ngày xưa học giỏi lắm ! đến lúc mình không hiểu bài đem ra hỏi thì kêu quên rồi !
Học như vậy thì làm gì =)) chẳng lẽ chỉ để đi thi ?
Mình nghĩ nhà trường cần cho đi trải nghiệm nhiều hơn là học trên sách vở !

Bùi Thị Diệu Linh

Cựu Mod Cộng Đồng
Thành viên
5 Tháng chín 2017
2,748
6,413
651
Quảng Ninh
THPT Lê Hồng Phong
Có một sự thật mà không ai trong chúng ta biết đó chính là: "Kiến thức trong trường bây giờ chẳng liên quan gì đến thu nhập của chúng ta sau này" :D
Cơ mà học để làm gì? Khi thi cử vẫn còn lỗ hổng ... Người điểm cao hơn là người giỏi hơn mà người chép tài liệu sẽ là người điểm cao hơn người học thuộc => Không công bằng. Vẫn còn việc mua điểm mua bài kiểm tra? =)) Vậy học chỉ để có kiển thức thôi. Để đi thi thôi. Để khẳng định rằng mình là người có học. Nhưng bố mẹ lại kì vọng chúng ta được cao điểm nhất, hay cao điểm nhì =)) Lỗ hổng thì còn đầy ra đấy =)) Chúng ta làm cách nào để được như kì vọng bố mẹ? =)) Đó là lí do vì sao chúng ta phải học! Học để khẳng định rằng mình còn có thể đạt điểm cao hơn những người mua điểm, chép tài liệu,... kia!

dương đại uyển

Banned
Banned
Thành viên
31 Tháng một 2018
581
481
91
Hà Nội
thpt văn phùng
Có một sự thật mà không ai trong chúng ta biết đó chính là: "Kiến thức trong trường bây giờ chẳng liên quan gì đến thu nhập của chúng ta sau này" :D
Cơ mà học để làm gì? Khi thi cử vẫn còn lỗ hổng ... Người điểm cao hơn là người giỏi hơn mà người chép tài liệu sẽ là người điểm cao hơn người học thuộc => Không công bằng. Vẫn còn việc mua điểm mua bài kiểm tra? =)) Vậy học chỉ để có kiển thức thôi. Để đi thi thôi. Để khẳng định rằng mình là người có học. Nhưng bố mẹ lại kì vọng chúng ta được cao điểm nhất, hay cao điểm nhì =)) Lỗ hổng thì còn đầy ra đấy =)) Chúng ta làm cách nào để được như kì vọng bố mẹ? =)) Đó là lí do vì sao chúng ta phải học! Học để khẳng định rằng mình còn có thể đạt điểm cao hơn những người mua điểm, chép tài liệu,... kia!
vậy còn những ng không mua điểm thì sao bạn
bạn có thể hỏi billgates ông ý nói rằng đã rất hối hận vì bỏ học đó bạn
oki bạn ko cần học trên lớp ,..
kiến thức ko được áp dụng là do bạn chưa có sự tò mò để xem áp dụng cái j nhá bạn ,,,,
vậy nếu bạn ko hk kiến thức đó thì dù chép phao thì mình cx biết đc chút ít nha
làm ng cần động não chút nha

Hoàng Tử Lang Thang

Học sinh chăm học
Thành viên
3 Tháng năm 2018
71
287
61
21
Ninh Bình
THPT Yên Mô A
vậy còn những ng không mua điểm thì sao bạn
bạn có thể hỏi billgates ông ý nói rằng đã rất hối hận vì bỏ học đó bạn
oki bạn ko cần học trên lớp ,..
kiến thức ko được áp dụng là do bạn chưa có sự tò mò để xem áp dụng cái j nhá bạn ,,,,
vậy nếu bạn ko hk kiến thức đó thì dù chép phao thì mình cx biết đc chút ít nha
làm ng cần động não chút nha
thế còn cái câu "Đại học không phải là tất cả" thì sao???

Tree B

Học sinh tiến bộ
Thành viên
5 Tháng chín 2017
727
1,021
154
21
Hà Nội
STNA
Học để biết khả năng và giá trị của bản thân...Để rồi khi ta biết khả năng và giá trị của ta, ta sẽ tự khẳng định được bản thân ta trong xã hội...Học toán để biết lập các phương trình máy tính, không có máy tính, không có internet thì xã hội phát triển thế nào được? Mà toán học là cơ bản của các môn Lý, Hóa, Sinh đấy thôi, bài tập tính toán các kiểu...Thậm chí xây nhà cũng cần cả trăm cái phương trình, bài toán đấy...
À cũng chưa chắc... Vì thực tế cho thấy rất nhiều người mù toán vẫn sống ngon... Và có rất nhiều người học chưa hết tiểu học nhưng vẫn nổi tiếng trong những ngành nghe có vẻ rất cần học vấn VD tiêu biểu luôn luôn nhất là môn văn! Thậm chí cả phê bình văn học !

Nhưng mà kệ, ai lười thì lười. Còn mình mà có khả năng thì mình sẽ học rất nhiều ngành. Làm gì á? Ít nhất là thỏa mãn mong muốn hiểu biết! Biết nhiều vẫn hơn là cả ngày chỉ cày web! Nó làm mình trưởng thành hơn và để thấy đời rộng lắm, chứ không lúc nào cũng chỉ chăm chăm soi sét coi cô này đánh ghen hay anh oppa kia ra bài hát và cả ngày chụp choẹt ba cái ảnh *** phải mặt của mình! Biết nhiều làm tâm hồn rộng hơn!

Top Bottom