Vocabulary Highlighter – Addon đánh dấu từ vựng tiếng Anh

L

luyennghetienganh.net

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình xin giới thiệu với các bạn một add-on cực kỳ hữu dụng của Mozilla Firefox có tên là Vocabulary Highlighter. Add-on này sẽ giúp bạn học từ vựng tiếng Anh vô cùng hiệu quả. Đặc biệt hơn nữa, đây là một add-on do một thành viên người Việt tạo ra.

I. Về bút nhớ dòng – Highlighter

Chắc hẳn mọi người đều biết đến chức năng của Bút nhớ dòng, tiếng Anh gọi là Highlighter. Bút nhớ dòng giúp chúng ta đánh dấu lại những câu, chữ, đoạn văn đáng lưu ý khi ta học, đọc sách báo….

Bằng cách dùng Bút nhớ dòng – Highlighter, khi ta cần xem lại một bài học, bài viết ta có thể thấy ngay được những điểm trọng tâm mà ta đã đánh dấu.

Bút nhớ dòng có rất nhiều màu sắc khác nhau. Bạn có thể sử dụng các màu để dùng vào các mục đích khác nhau. Ví dụ, khi đọc sách truyện tiếng Anh, bạn có thể dùng màu xanh để đánh dấu từ mới thuộc thể loại tính từ, màu vàng để đánh dấu các cụm từ, màu đỏ dành cho các từ khó…

II. Về add-on Vocabulary Highlighter

Khi bạn duyệt web trên trình duyệt web như Mozilla Firefox, Google Chrome, Internet Explorer…để xem các bài học, bài báo, truyện viết bằng tiếng Anh, bạn có lẽ sẽ cần một từ điển để tra, có thể đó là từ điển cài đặt trên máy như Lingoes hay Cambridge Advanced Learner, có thể là từ điển giấy. Dù là từ điển nào thì cũng có sự bất tiện nhất định, đó là có những từ bạn đã tra rồi, tuần trước chẳng hạn, đến hôm nay lại phải tra lại.

Vocabulary Highlighter ra đời để khắc phục nhược điểm này, nguyên lý sử dụng của nó vô cùng đơn giản: Khi bạn duyệt web, đọc báo chí tiếng Anh…thấy một từ mới, hãy dùng chức năng đánh dấu của add-on này đánh dấu từ đó lại, kèm theo ghi chú cho nghĩa của từ đó (hoặc cả từ loại, các ví dụ kèm theo…).

Bạn có thể ghi chú bằng tiếng Anh hay tiếng Việt, có thể dùng màu sắc, định dạng (màu xanh, đỏ, in nghiêng, in đậm…) để trang trí cho từ mình vừa ghi chú. Sau này, bất cứ khi nào bạn duyệt 1 trang web, 1 bài báo tiếng Anh khác mà có các từ bạn đã đánh dấu bằng Vocabulary Highlighter, từ đó sẽ được đánh dấu như bạn đã làm trước đây.

Khi này, từ được đánh dấu sẽ nổi trội lên trong bài viết, làm cho bạn nhớ lại nội dung từ đó. Nếu bạn vẫn chưa nhớ, đừng dùng từ điện nhé, bạn chỉ việc rê chuột lên trên từ đó, nghĩa của từ mà bạn đã ghi chú trước đây sẽ hiện ra.

Thật tuyệt vời phải không bạn!!!

III. Cách sử dụng Add-on Vocabulary Highlighter – Đánh dấu từ vựng

Bước 1: Lựa chọn 1 từ, hay 1 cụm từ bạn cần đánh dấu trên trang Web. Nhấn chuột phải, chọn Vocabulary Highlighter > Chọn Add như hình bên dưới (Chọn từ đánh dấu là American)

Bước 2: Một hộp thoại hiện ra, bạn có thể ghi chú cho từ vựng này. Ví dụ ở hình dưới mình đã ghi chú nghĩa của từ American

• Danh từ: (n) Người Mỹ
  • TÍnh từ: (adj) thuộc Mỹ
  • Ví dụ: This is an American Story

Sau khi bạn nhấn OK để lưu, bạn có thể thấy từ vựng đã được đánh dấu như hình bên dưới. Từ American đã được in đậm màu xanh, gạch dưới.

Lúc này, chỉ cần rê chuột lên từ American, bạn sẽ thấy đầy đủ chú thích hiện ra như hình bên dưới

Lúc này, bất cứ khi nào bạn thấy từ American trên trình duyệt của mình một lần khác, từ American sẽ được đánh dấu như bạn đã làm ở trên.
Bạn có thể xem ví dụ dưới đây để thấy từ American được đánh dấu khi ta tìm kiếm từ “american stories” bằng Google

Trên đây mình đã giới thiệu với các bạn về add-on đánh dấu từ vựng Vocabulary Highlighter của Mozilla Firefox và cách sử dụng cơ bản của add-on này.

Các bạn có thể xem thêm loạt bài viết hướng dẫn về Vocabulary Highlighter tại trang web của mình.

Last edited by a moderator:
Top Bottom