[vl12] lạ thật đấy...??? [Tiêu đề chung chung]

D

duytan_loptruong

huhuhu! ko bik sao nữa, nãy giờ 3 lần roai`, toàn bị mất dữ liệu :((
hi`, mình tl câu 1 nak':

Trong pt giao thoa, ta thấy độ lệch pha ko thay đổi theo t, tức là khi mà độ lệch pha ko đổi thì 2 nguồn sóng mới kết hợp dc và khi chúng kết hợp thì chúng mới giao thoa dc.

Thêm 1 tí: Sóng đơn chất đơn thuần là 1 khái niệm vì thực tế ko có sóng đơn sắc. Khi bước sóng thực rất nhỏ so vs bước sóng ta biết thì sóng dc gọi là sóng giả đơn sắc và nếu 2 sóng ko cùng nguồn thì dù có cùng f , chúng cũng ko thể nào kết hợp vì độ lệch pha thay đổi.

Còn như câu bạn hỏi, bản chất thì bạn thử tưởng tượng, 2 sóng ( cả sóng nc và sóng ánh sáng) khi muốn giao thoa tạo nên các vân thì chúng phải đụng nhau đã :D, chứ khác nguồn thì khó lăm ak' ^^

hì, hok bik seo nữa, đi soạn văn đã :D

Học tốt nak bạn :)

S

sieunhanxpan1993

Theo ý kiến chủ quan của mình thì
Nếu 2 nguồn ko cùng f , ko cùng A thì tất sẽ có 1 nguồn dao động nhanh mạnh hơn nguồn còn lại ---> sẽ ko có giao thoa do nguồn yếu hơn bị lấn át , kể cả trong sóng cơ lẫn sóng ánh sáng . Còn độ lệch pha thay đổi thì quá rõ ràng rồi , mỗi chu kì , 2 sóng lại có độ lệch pha thay đổi đồng nghĩa với việc trễ hoặc nhanh pha hơn , điều này ko đảm bảo đk 2 sóng gặp nhau cùng 1 thời điểm để xảy ra giao thoa
Còn câu hỏi thứ 3 của bạn thì mình cũng chẵng rõ nữa :D

H

huutrang93

Câu 1:
Trường hợp 2 nguồn có hiệu số pha thay đổi theo thời gian hoặc tần số khác nhau, vị trí các vân sẽ thay đổi liên tục theo thời gian, do đó không thể quan sát hệ vân, điều này có thể chứng minh dựa vào công thức

Câu 2:
Ánh sáng trắng là tổng hợp ánh sáng nhiều màu, đối với màu A thì vị trí này là vân tối nhưng đối với màu B, cũng vị trí đó là vân sáng, do đó ta thường chỉ xét vân tối đối với ánh sáng đơn sắc, còn giao thoa ánh sáng đa sắc thì chỉ xét vân sáng

Câu 3: đọc bài viết ở link dưới
http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=126545

Y

yo_ua

câu 3: bạn thử tưởng tượng có 2 người đứng ở 2 đầu A và B
Người ở A dịch chuyển trước, đi được 1 khoảng người B mới dịch chuyển (vận tốc cả 2 người là như nhau nhé)
Vậy thì 2 người sẽ gặp nhau tại đâu?

Trả lời được câu hỏi trên thì bạn sẽ hiểu tại sao VTT lại lệch về phía trễ pha đó.

(Đáp án nè :Tại 1 điểm nào đó gần B) ^^

Top Bottom