viết đoạn văn ngắn khoảng nửa trang giấyn theo chủ đề dưới đây

B

bazzola

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

a) Gia đình ( tả lại đôi bàn tay của mẹ có sử dụng phép nhân hóa, từ miêu tả)
b) Học tập ( kể lại tấm gương tốt trong học tập và có sử dụng phép nhân hóa)
c) Tình bạn ( kể lại đôi bạn cùng vượt khó có dùng câu trần thuật đơn)
Bạn làm theo cái trong ngoặc nha ( giúp mình nhé@};-)

Chú ý không nên dùng màu chữ khó đọc

Last edited by a moderator:
L

leemin_28

a. Mẹ là người yêu quý nhất của con, là Người con luôn mong được bình an.Con đã lớn, đã cao hơn mẹ nhưng tự thấy bóng gầy của mẹ vẫn sát bên con, lo lắng chăm sóc ... Con vẫn chỉ là cậu bé nhỏ nhoi, là đứa con thơ dại mà mẹ thường âu yếm.Con yêu nhất khoảnh khắc Mẹ dùng bàn tay đã rám nắng đặt lên má con. Bàn tay mẹ không thon thon, không mịn màng như bàn tay các cô Tiên mà mẹ vẫn thường kể con nghe mỗi tối. Nhưng mẹ ơi! Con yêu bàn tay ấy, bàn tay đem đến cơn gió thoảng mát lành cho con khi mùa hè nóng nực đến, bàn tay ấy âu yếm, mang đến cho con mỗi đêm Gió mùa thôi dài. ÔI bàn tay ~ Bàn tay Người Mẹ.Cũng với bàn tay ấy, mẹ vất vả sớm hôm cho con ấm no, bàn tay ấy vun vén cho hạnh phúc gia đình. Người Mẹ âm thầm nhưng Cao Thượng, Con yêu Bàn tay khắc khổ của mẹ như yêu con Người mẹ, bóng hình nhỏ bé của mẹ.

Nguồn sưu tầm

L

leemin_28

b) Học tập ( kể lại tấm gương tốt trong học tập và có sử dụng phép nhân hóa)
c) Tình bạn ( kể lại đôi bạn cùng vượt khó có dùng câu trần thuật đơn)

Cả hai câu này cũng khá đơn giản! Em có thể vận dụng linh hoạt dựa trên 1 câu chuyện nào đó để rồi tóm tắt lại thành 1 đoạn văn theo yêu cầu đề bài! Còn hai yêu cầu đằng sau như sử dụng phép nhân hóa hay câu trần thuật đơn thì em hãy hiểu được bản chất của nó và thêm từ vào để thành 1 hình ảnh nhân hóa hay câu trần thuật đơn giống anh như trên là được!
Chúc em học tốt!

Top Bottom