Văn 8 Viết đoạn văn nêu cảm nhận của em về cuộc sống, tinh thần cách mạng của Bác trong Tức cảnh Pác Bó

G-11F

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng mười một 2018
301
136
61
19
Hà Nội
Trung học Cơ Sở Vạn Phúc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

:Tuzki24:Tuzki24:Tuzki24
Viết đoạn văn nêu cảm nhận của em về cuộc sống, tinh thần cách mạng của Bác trong bài thơ "Tức cảnh Pác-Bó". Trong đoạn văn sử dụng hợp lí phép thế , câu bị động , tành phần khởi ngữ (gạch chân chỉ rõ)
:Tuzki5:Tuzki5:Tuzki5:Tuzki5:Tuzki5:Tuzki5

Last edited:
  • Like
Reactions: dotnatbet

hoa du

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
13 Tháng ba 2018
1,636
4,603
486
19
Thái Nguyên
THPT Nguyễn Huệ
:Tuzki24:Tuzki24:Tuzki24
Viết đoạn văn nêu cảm nhận của em về cuộc sống, tinh thần cách mạng của Bác trong bài thơ "Tức cảnh Pác-Bó". Trong đoạn văn sử dụng hợp lí phép thế , câu bị động , tành phần khởi ngữ (gạch chân chỉ rõ)
:Tuzki5:Tuzki5:Tuzki5:Tuzki5:Tuzki5:Tuzki5
"Học tập và làm theo tấm gương đạo đức của Bác Hồ" luôn là câu khẩu hiệu của mỗi trường, lớp, mỗi học sinh và giáo viên. Và như chúng ta đã biết thì Bác là người luôn sống giản dị trong mọi hoàn cảnh. Trong điều kiện sinh hoạt khắc nhiệt trong hang Pác Pó(thành phần khởi ngữ), Người(phép thế) vẫn sống một cách ung dung, tự tại và đã được miêu tả qua hai câu thơ mở đầu. Và để hoạt động cách mạng, đến nơi làm việc của Bác cũng vô cùng sơ sài: "Bàn đá chông chênh dịch sử Đảng". Nhưng qua câu thơ kết ta lại thấy thể hiện ở Bác tinh thần lạc quan, yêu đời và tư thế chiến thắng, tự hào về công việc của mình. Qua đó cho thấy công việc làm Cách mạng để phục vụ nhân dân và sống hòa hợp với thiên nhiên là niềm hạnh phúc lớn đối với Bác. (câu bị động) Quả thật không có một người lãnh đạo nào lại giản dị và hoài ái đến như vậy.

Top Bottom