Văn 6 viết đoạn văn nêu cảm nghĩ của em về hình ảnh chú bé Lượm trong khổ thơ đầu

hosimya ichigo

Học sinh mới
Thành viên
30 Tháng bảy 2020
36
52
16
15
Hưng Yên
Trường Trung Học Cơ Sở Hùng An
  • Like
Reactions: yaya@ 2008

yaya@ 2008

Học sinh chăm học
Thành viên
13 Tháng hai 2020
744
884
121
16
Hưng Yên
Thcs Hùng An
bài tập làm văn :
hãy viết đoạn văn ngắn nêu cảm nghĩ của em về hình ảnh chú bé Lượm trong những khổ thơ đầu
Em cảm ơn mn trước ạ
Đọc bài thơ " Lượm " của nhà thơ Tố Hữu, em không thể nào quên được hình ảnh chú bé Lượm ở những khổ thơ đầu. Dưới ngòi bút của Tố Hữu, Lượm hiện lên thật nhỏ nhắn và đáng yêu. Chú bé đó " loắt choắt ", đeo một cái xắc " xinh xinh ". Không những thế chú còn "đội lệch" chiếc ca lô về một bên trông thật tinh nghịch. Nhỏ nhắn là thế nhưng Lượm lại " thoăn thoắt " trong công việc đưa thư của mình. Vừa đưa thư Lượm vừa " huýt sáo vang " như con " chim chích ". Đọc đến đây em càng yêu quý Lượm hơn. Hình ảnh chú bé nhỏ nhắn, nhanh nhẹn, đáng yêu sẽ sống mãi trong tâm trí em

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
bài tập làm văn :
hãy viết đoạn văn ngắn nêu cảm nghĩ của em về hình ảnh chú bé Lượm trong những khổ thơ đầu
Em cảm ơn mn trước ạ
Dàn ý:
  • Bài thơ Lượm của Tố Hữu đã khắc họa lên hình ảnh chú bé Lượm thật hồn nhiên, vui tươi, hăng hái tham gia công việc liên lạc
  • Lượm là một chú bé rất đáng yêu với dáng người loắt choắt, cái chân thoăn thoắt, cái đầu nghênh nghênh.
  • Lượm là một đứa trẻ tinh nghịch. Chú bé đội ca nô lệch cùng chiếc xắc xinh xinh đeo bên người, mồm huýt sáo vang.
  • Hằng ngày, Lượm làm nhiệm vụ liên lạc trên "con đường vàng" - con đường trên cánh đồng lúa chín trải đầy nắng, con đường Cách mạng tương lai tươi sáng của dân tộc
  • Hình ảnh chú bé Lượm hồn nhiên, đáng yêu đã để lại trong em ấn tượng vô cùng sâu sắc.
Chúc bạn học tốt ^^

Top Bottom