Viết đoạn văn : Ẩn dụ Hoán Dụ :D

Status
Không mở trả lời sau này.
C

congchualolem_b

hjz,bn nói thế ai hiểu đc chứ,viết luôn đề đi bn,nói thế mình cũng chẳng mò ra đc đâu

S

seagirl_41119

Bn nên post câu hỏi hẳn lên,làm sao mọi ng có thể giúp bn làm đc khi không có sách
Đây là lần đầu nên mình sẽ giúp bn post đề lên,nếu có lần sau thì topic của bn sẽ bị xoá

Quan sát một sự vật ,nhân vật wen thuộc và thử đổi tên gọi của chúng theo phép ẩn dụ hoặc hoán dụ để viết một đoạn văn về sự vật ,nhân vật đó

H

hoangnam2121

Bn nên post câu hỏi hẳn lên,làm sao mọi ng có thể giúp bn làm đc khi không có sách
Đây là lần đầu nên mình sẽ giúp bn post đề lên,nếu có lần sau thì topic của bn sẽ bị xoá

Quan sát một sự vật ,nhân vật wen thuộc và thử đổi tên gọi của chúng theo phép ẩn dụ hoặc hoán dụ để viết một đoạn văn về sự vật ,nhân vật đó

Thánks bạn ? :p

Ai có ý về đề này hok ? :(:)|

Đề :Quan sát một sự vật ,nhân vật wen thuộc và thử đổi tên gọi của chúng theo phép ẩn dụ hoặc hoán dụ để viết một đoạn văn về sự vật ,nhân vật đó

C

congchualolem_b

cái này cũng đâu khó đâu,trog thơ văn có nhiều mà bn,như câu thơ của Tố hữu
"áo chàm đưa buổi phân ly" =>>áo chàm là ẩn dụ về con ng đó bn
hay trong bài Viếng lăng bác có hình ảnh : "bác nằm trong giấc ngủ dịu hiền" =>>giấc ngủ dịu hiền nghĩa là bác k còn nữa.
từ đó bn suy ra lấy trong thực tế thôi

H

hoangnam2121

Cái đó thì mình cũng hiểu sơ sơ rồi :)>-

Nhưng theo bạn nên lấy sự vật hiện tượng nào là dễ nhất :-SS ? CHo mình mí câu mở bài với :((

Thanks !

C

congchualolem_b

hịên tượng và sự vật có nhiều,quan trọng là chọn hình ảnh ẩn dụ.Theo mình bn nên chọn hình tượng nhân vật trong tác phẩm nào đó,lấy hình ảnh của nhân vật đó và tìm ra hình ảnh ẩn dụ,như thế dễ viết đoạn văn về nhân vật đó hơn

H

hoangnam2121

hịên tượng và sự vật có nhiều,quan trọng là chọn hình ảnh ẩn dụ.Theo mình bn nên chọn hình tượng nhân vật trong tác phẩm nào đó,lấy hình ảnh của nhân vật đó và tìm ra hình ảnh ẩn dụ,như thế dễ viết đoạn văn về nhân vật đó hơn

Bạn add YH mình dc hok ? cho dễ nói chuyện ?

Mình add bạn rồi mà sao ....:-SS
THanks

Yh lehoangnam2121

S

seagirl_41119

Đề bài này yêu cầu sử dụng những vật wen thuộc quanh ta
Bn có thể thay vì khen một bn trong lớp hát hay mà nói rằng :học mi của lớp
Hay về một bn chơi bóng đá giỏi như :chân bóng vàng
Đó là ẩn dụ đó bn

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom