Văn 10 Viết đoạn văn 5-7 dòng

Nguyenhoa1907

Học sinh
Thành viên
3 Tháng mười hai 2018
85
100
21
24
Thái Bình
Cao đẳng y tế Thái Bình
Có rất nhiều cách để bày tỏ sự yêu thương, kính trọng với người khác và nhường chỗ ngồi của mình trong những hoàn cảnh khác nhau cũng là một điều đáng để chúng ta thể hiện.
Các bạn trẻ tầm đang là sinh viên thường đi xe buýt rất nhiều vì chúng đảm bảo phí sinh hoạt chung, trên mỗi chuyến xe ắt hẳn có người lớn tuổi, trẻ em, phụ nữ mang thai và những người không chịu được khi đứng trên xe.Vậy là một người trẻ tuổi chúng ta nên đứng dậy và mời người ấy ngồi xuống chỗ của mình, nhưng làm sao cho có văn hóa, không phải chỉ mỗi hành động nhường chỗ là thể hiện sự kính trọng trong khi thái độ hay lời nói của mình lại làm tổn thương người khác thì điều đó không đáng để ng khác yêu mến chút nào.
Khi đi ăn cỗ, những bậc tuyền bối đến sau hãy, bạn hãy tự giác đứng dậy và mời họ ngồi vào chỗ mình, điều đó sẽ thể hiện mình là một ng có văn hóa và biết kính trên nhường dưới.
Nhưng làm thế nào để mời được ng khác ngồi xuống một cách có văn hóa lại là một vấm đề đáng phải suy ngẫm, nên dùng những lời lẽ nhẹ nhàng thay vì tức giận vì mình đang ngồi phải nhường chỗ cho những người khác.
Ở một thế giới hiện đại, con người với con người lại càng phải sống văn hóa và lịch sự hơn và vì thế hãy cư xử sao cho đúng mức.

Top Bottom