English THCS Viết câu theo nghĩa không đổi

bautroim60

Học sinh mới
Thành viên
31 Tháng tám 2018
30
5
16
19
Cần Thơ
THCS TT Phong Điền
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm trước đề kiểm tra cho câu "Ms Nga teaches English at our school." và yêu cầu viết câu không đổi nghĩa.
Em viết lại "Ms Nga at our school teaches English" được không ạ? Vì em nghĩ chủ ngữ ở câu này giờ đã thành "Ms Nga at our school"...
Mọi người cho em hỏi như vậy có được tính là đúng không ạ?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Hôm trước đề kiểm tra cho câu "Ms Nga teaches English at our school." và yêu cầu viết câu không đổi nghĩa.
Em viết lại "Ms Nga at our school teaches English" được không ạ? Vì em nghĩ chủ ngữ ở câu này giờ đã thành "Ms Nga at our school"...
Sai nhé. Đúng là "Ms Nga is an English teacher at our school"

• Like
Reactions: phuongdaitt1

realjacker07

Học sinh gương mẫu
Thành viên
11 Tháng ba 2017
1,930
3,130
426
Hà Nội
Trường Đời
Ví dụ phân tích:

"Ms Nga teaches English at our school."
Ở đây có thể là Cô Nga hàng xóm của bạn dạy tiếng Anh ở trường chẳng hạn

"Ms Nga at our school teaches English"
Ở đây có thể là Cô Nga lao công ở trường nhưng dạy tiếng Anh ở trung tâm nào đó...

Vậy thì hai câu này sẽ khác nhau nhé. Tựu chung lại thì cô Nga có thể không ở trường hoặc là ở trường mình và có thể dạy tiếng anh ở trường hoặc là dạy tiếng Anh ở nơi khác.

Sai nhé. Đúng là "Ms Nga is an English teacher at our school"
Mình thấy cả hai câu bạn ấy nói là đúng mà?

edit: @Nguyễn Võ Hà Trang cám ơn bạn nhiều nhé!

Last edited:
  • Like
Reactions: ng.htrang2004

diemlinhphuong

Học sinh chăm học
Thành viên
26 Tháng bảy 2018
387
852
96
Bình Định
THCS Phước Sơn
cái này chia dang bi đông nè
English is taught by Ms nga at our school
câu của bạn có thể đúng

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,055
1,174
20
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Ví dụ phân tích:

"Ms Nga teaches English at our school."
Ở đây có thể là Cô Nga hàng xóm của bạn dạy tiếng Anh ở trường chẳng hạn

"Ms Nga at our school teaches English"
Ở đây có thể là Cô Nga lao công ở trường nhưng dạy tiếng Anh ở trung tâm nào đó...

Vậy thì hai câu này sẽ khác nhau nhé. Tựu chung lại thì cô Nga có thể không ở trường hoặc là ở trường mình và có thể dạy tiếng anh ở trường hoặc là dạy tiếng Anh ở nơi khác.

Mình thấy cả hai câu bạn ấy nói là đúng mà?
Đó là phân tích, dù là để trạng ngữ ở đâu như trên thì cũng đúng, nhưng yêu cầu của bài với theo ý kiến người chấm thì phần đông cho là sai, dạng bài này không mấy khi viết lại theo kiểu đổi thứ tự như vậy, thường là biến đổi thành 1 câu hoàn toàn khác về cấu trúc thôi.

• Like
Reactions: realjacker07
Top Bottom