vị tha và lòng cao thượng

• Thread starter nguyenhoang140
  • Ngày gửi
  • Replies 1
  • Views 1,706

N

nguyenhoang140

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

vị tha và cao thượng là những đươc tính tốt đẹp mà con người cần hướng đến nó làm cho con người trở nên thân thiện .bằng sự hiểu biết về văn học và cuộc sống .hãy trình bày suy nghĩ của mình
ai giỏi văn thì vô cho em cái dàn ý cái
mà viết lun bài văn cũng được
thank cac bác mà các bác có viết thì viết nhanh nhá thứ tư em phải nộp rùi

G

greenstar131

vị tha và cao thượng hay nói đúng ra là biết cách tha thứ, tha thứ cả cho người lẫn cho mình theo 1 mức độ nào đó chuẩn mực sẽ giúp ta sống thanh nhàn hơn, không lo phiền suy nghĩ
vị tha:
nếu sống đời chấp nhặt thì lúc nào đầu óc cũng nặng trĩu, từ cái nhỏ li ti cũng để ý, đôi lúc người khác nhìn mình như 1 người giám sát, ta sẽ k có được những lời tâm sự của họ, ta không được tin tưởng việc gì ngoài làm 1 thanh tra kiểm toán.
Không biết tự tha thứ cho mình cũng có nghĩa là tự hành hạ mình vì những điều trong quá khứ, trong đời ai cũng mắc phải những sai lầm, vấn đề k phải ta đã làm sai cái gì, vấn đề là ta nhìn được gì và làm được gì từ sai lầm ấy, nên phải biết tha thứ cho bản thân
Mặt khác, nếu quá dễ dãi đồng nghĩa với ba phải, nhu nhược, dễ bị khinh thường...nếu dễ dãi với mình sẽ làm bản thân tụt dốc không phanh, sống không chuẩn mực
Cao thượng:
cao thượng với người hay với ta thì cũng là 1 điểm chung: tấm lòng cao thựong. trái với cao thượng là ích kỉ, cao thượng cũng là nhận phần thiệt về mình để đổi lấy phần vẹn toàn, niềm hạnh phúc cho người khác, khi ta làm 1 người vui, ta sẽ thấy vui hơn cả người đó dù ta có thiệt thòi, nên, ở đời, cần phải cao thượng, có vậy tâm hồn ta mới trong sáng, không chấp nhặt đươc thua...
p/s: you cũng học trường PCT hả! tớ cũng học nè, tớ học A2, còn you?

Top Bottom