Vì sao cây hấp thụ bằng hình thức chủ động là chủ yếu ?

G

gacon25.2007

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình đang học về phần rễ, cô cho bài tập về nhà là: Vì sao (rễ cây) hấp thụ các chất dinh dưỡng và nước bằng hình thức chủ động là chủ yếu (sử dụng năng lượng ATP).
Anh chị nào biết chỉ em với, xin cảm tạ xin cảm tạ :khi (162):

Z

zero_flyer

mình cũng mới học 11 thôi, nhưng may là cô chẳng cho bài về nhà như thế. Nhưng theo mình nghĩ thì lí do đã được cô nói rất rõ rang.
Cây hấp thụ những chât khoáng cần cho mình, giả sử nồng độ của nó lớn thì hut dễ dàng rồi
nhưng đến lúc hút hoài nồng độ giảm so với bên trong rễ thì phải xài rau pina chớ sao nữa
Đó là ý kiến của tui, chừng nào cô bạn giải thì post lên cho tui đọc với nha, thank nhìu

L

lethiminhson

theo mình nghĩ là do rễ cây hấp thụ phần lớn các ion khoáng 1 cách chủ động : sự hấp thụ gradien nồng độ, cần năng lượng ATP

hỏng bít trả lời đúng ko nữa vì học lâu oài nên hẻm nhớ. hi`hi` thông cảm nha bạn cóa gì sai thì chỉ mình nha

H

hunganhdo

cái này sgk 11 nâng cao nói rất rõ ở phần hấp thụ chủ động
nhưng cái lợi nhất ở phần này là tính thấm chọn lọc của màng sinh chất dc vận chuyển trái qui luật khuyết tán thì nó sẽ chủ động hơn trong việc hấp thụ dd chứ k phải đợi dd như hấp thụ thụ động.chính vì vậy mà nó cần đến năng luợng(ATP)

Z

zero_flyer

nhưng mà bạn ấy hỏi vì sao mà, mấy bạn trả lời chẳng đúng câu hỏi gì hết trơn. Bạn ý hỏi là vì sao hấp thụ thụ động hok tốn ATP => sướng lại không dùng lại dùng chủ động

X

xilaxilo

vì cây muốn phát triển mạnh hơn, muốn lớn nhanh thì nó phải kiếm ăn chứ. nó cần thì nó phải tự lấy chứ chờ cho bao h đất thừa thì nó lớn sao dc

Z

zero_flyer

đúng rồi, tuấn phát biếu hay cực, nhưng mà nói như thế với bà cô coi chừng bả cho ăn con không đó

H

hunganhdo

nhưng mà bạn ấy hỏi vì sao mà, mấy bạn trả lời chẳng đúng câu hỏi gì hết trơn. Bạn ý hỏi là vì sao hấp thụ thụ động hok tốn ATP => sướng lại không dùng lại dùng chủ động

thì hấp thụ thụ động đúng với chiều rađien nồng độ ( đi từ nđ cao -> thấp ) , các ion khoáng vào rễ theo dòng nước , thì làm j cần năng lượng .Nhưng vì sao cây lại chọn hấp thụ chủ động ( lại cần thêm ATP) vì thường thì các chất dd & khoáng chất nằm sâu trong lòng đất , nếu cứ theo chiều rađien NĐ đợi dd chảy theo dòng nước cho rễ hấp thụ là rất ít, cây phải chủ động hút các chất dd đó để đảm bảo cho qt sống của cây

*To zero....
mọi người vào đây đóng góp ý kiến là rất được rồi, cũng có người đúng người sai.Lần sau hãy đọc cho kĩ các góp ý của người khác rồi hãy nói người ta trả lời không được j( mà thử đọc lại câu hỏi của bạn xem).cậu ấy không hỏi như vậy
lần sau hãy tôn trọng n khác một chút.( gặp cướp rồi đấy :cool:)
[FONT=.VnTime] [/FONT]

V

vanhophb

cây chỉ có thể hấp thụ thụ động khi có sự chênh lệch nồng độ, hoặc là có dòng nước chảy wa hay trao đổi nhưng không phải khi nào cũng có sự chênh lệch [...], và ko phải dòng nước nào chảy wa cũng đủ chất khoáng cho cây hấp thụ, nên hấp thụ thụ đọng ko mang tính chất chính nó chỉ cung ứng một phần, mặt khác hấp thụ chủ động lại có tính chọn lọc có thể lấy các chất ở những nơi khác dù tốn ATP nhưng vì cây luôn cần khoáng , nên đời nó pair thế

Top Bottom