Tâm sự Về việc học cho nhanh để luyện đề sớm

Phạm Tiến Sơn

Học sinh
Thành viên
21 Tháng tư 2021
17
24
31
19
Hải Dương
THPT Hà Bắc
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

em có 1 vấn đề như sau là tư tưởng của các thầy cô trên lớp về học cho nhanh để luyện đề sớm ạ .Em đang theo học khóa pen của hocmai nên em bị sốc với cách dạy trên lớp ạ. Có cách nào giúp em không bị sốc không ạ ? ( trên lớp em học xong chương trình toán 12 rồi ạ mà lộ trình chuẩn mới ở chương 2 logarit) chính vì thế nên em cần mọi người tư vấn ạ

temotojirimo12

Cưu TMod Cộng đồng | Cựu PCN CLB Lịch Sử
Thành viên
4 Tháng mười một 2018
1,503
4,901
496
19
Cà Mau
THPT Hồ Thị Kỷ
em có 1 vấn đề như sau là tư tưởng của các thầy cô trên lớp về học cho nhanh để luyện đề sớm ạ .Em đang theo học khóa pen của hocmai nên em bị sốc với cách dạy trên lớp ạ. Có cách nào giúp em không bị sốc không ạ ? ( trên lớp em học xong chương trình toán 12 rồi ạ mà lộ trình chuẩn mới ở chương 2 logarit) chính vì thế nên em cần mọi người tư vấn ạ
Hmm..... em nghĩ nếu như trên lớp anh đã hoàn thành xong chương trình toán 12 rồi thì anh nên dùng khóa PEN để nghe giảng lại những kiến thức quan trọng ạ hoặc là anh có thể dùng phần bài tập ngồi giải thử xong rồi nếu mình chưa giải được thì mình xem hướng dẫn hoặc xem lại video bài giảng. Nó khá hiệu quả đó ạ

chi254

Cựu Mod Toán
Thành viên
12 Tháng sáu 2015
3,306
3
4,627
724
Nghệ An
THPT Bắc Yên Thành
Vừa ôn thi thpt qg xong, nên chị cũng muốn có một số chia sẻ nho nhỏ
Thường thì giáo viên trên trường dạy với tốc độ khá nhanh, có người tiếp thu tốt thì okela, nhưng có người khả năng tiếp thu chậm hơn thì có thể nói như em là bị sốc. Nhưng không sao cả, em cứ cố gắng tập trung học tối đa nhất có thể trên lớp, chỗ nào không hiểu mà em hỏi thì thầy cô vẫn giải đáp bình thường thôi. Còn về các khóa Pen, đó là cách em ôn lại một lượt, cũng như nắm chắc kiến thức hơn. Cũng đừng vì có khóa Pen mà bỏ bê trên lớp nha.

Còn về việc luyện đề sớm thì đúng là rất tốt, 1 đề là một lần tổng ôn toàn bộ kiến thức, nó còn giúp em biết em đang hổng phần nào. Giúp em quen hơn trong việc căn giờ làm bài cũng như tâm lí phòng thi. Tất nhiên không phải cứ luyện nhiều đề là điểm sẽ cao. Mình phải học chuyên đề xong rồi mới luyện đề. Khi luyện đề phần nào còn mắc thì mình tìm chuyên đề đó làm thêm hoặc coi lại video Pen, chứ lúc này GV trên trường cũng rất có thể là không dạy lại nữa. Sau khi luyện xong chuyên đề đó thì mình quay lại luyện đề, lúc đó điểm số mới nâng cao được.

Last edited:

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,677
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Hi em, chị vừa mới thi đại học xong, và chị nghĩ có thể cho em một ít lời khuyên. Thật ra có rất nhiều giáo viên có tư tưởng học cho nhanh để luyện đề sớm, và điều đó nó làm cho nhiều học sinh dễ bị sốc kiến thức, cảm giác mình không theo kịp các bài giảng và không thể nắm vững được kiến thức. Với vấn đề này thì chị nghĩ em nên nghỉ một vài ngày để lấy lại tinh thần, sau đó thì có thể tham khảo các khóa học online để tự ôn lại kiến thức. Và theo chị biết em đang tham khảo khóa pen C, có một cách học rất hiệu quả đó là em nghe giảng xong bài nào thì tìm và luyện đề bài đó luôn. Đi từ từ nhưng chắc. Em có thể luyện đề đến khi nào em cảm thấy bài đó kiến thức tạm ổn hoặc chắc chắn nhất í, thì chuyển qua bài tiếp theo. Em có nền là đã được học hết kiến thức toán 12 rồi, nên khi bắt đầu học lại sẽ đỡ vất vả hơn các bạn học mới í. Phương pháp học hiệu quả nhất không phải là học cho nhanh để luyện đề sớm, mà vừa học vừa luyện đề, học đến đâu luyện đến đó. Và đến giai đoạn nước rút thì sẽ luyện đề tổng hợp các thứ để ôn lại những gì em đã học. Nên cố gắng lên nha, chúc em thành công.

Top Bottom