Vật lí Về dao động của con lắc lò xo

Kim Oanh A1 k55

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng năm 2017
251
151
61
Thanh Hóa
Học viện tài chính
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em rất thắc mắc là khi dao động theo phương ngang thì lực đàn hồi = lực hồi phục [tex](F_{dh}=F_{hp})[/tex] = -kx ? tại sao ạ?

Vậy nếu dao động theo phương thẳng đứng thì lực đàn hồi và lực hồi phục có biểu thức ntn ạ?

Thế Nhân

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng bảy 2017
171
310
71
32
TP Hồ Chí Minh
Lực hồi phục là lực kéo vật về vị trí cân bằng.

Nếu dao động theo phương ngang, lực hồi phục cũng chính là lực đàn hồi.

Nếu dao động theo phương thẳng đứng, lực hồi phục là hợp của trọng lực và lực đàn hồi.

• Like
Reactions: Kim Oanh A1 k55

Kim Oanh A1 k55

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng năm 2017
251
151
61
Thanh Hóa
Học viện tài chính
Lực hồi phục là lực kéo vật về vị trí cân bằng.

Nếu dao động theo phương ngang, lực hồi phục cũng chính là lực đàn hồi.

Nếu dao động theo phương thẳng đứng, lực hồi phục là hợp của trọng lực và lực đàn hồi.
Dạ, cái vế trên thì em biết ạ, nhưng mà em không hiểu bản chất
Với lại em học dở Lý nên anh làm ơn giải thích chi tiết cả 2 vế dao động ngang và dao động theo phương thẳng đứng giùm em với ạ!

Thế Nhân

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng bảy 2017
171
310
71
32
TP Hồ Chí Minh
Lực hồi phục không phải là 1 loại lực cụ thể. Nó chỉ là 1 cái tên chung thôi như vậy thôi.

Anh chỉ sợ càng giải thích em lại càng không hiểu. Em xét theo phương dao động, tổng hợp tất cả các lực theo phương đó chính là lực hồi phục. Nếu khối gỗ dao động thẳng đứng trong nước thì lực hồi phục là hợp của Fa và P.

Về mặt bản chất thì lực hồi phục xuất hiện trong quá trình em chứng minh hệ dao động điều hòa.

• Like
Reactions: Kim Oanh A1 k55
Top Bottom