[Vật lý 8]vật lí vui !

• Thread starter thienlong_cuong
  • Ngày gửi
  • Replies 22
  • Views 2,352

T

thienlong_cuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài này khá hay ! Nó đơn giản tới mức tui nghĩ nát óc ko ra đến khi nghĩ ra mới biết nó đơn giản tới thế
Tất cả anh em chớ nên nghĩ phức tạp câu này !
thả 1 chai nhựa và 1 chai thuỷ tinh chứa đầy nuớc và nắp kín ! Thả chúng vào bể nuớc . Hỏi chai nào nổi ? chai nào chìm ? :)|
-Chú ý:Cần có cụm từ[Vật lý 8] trước tiêu đề pic!

Last edited by a moderator:
C

conang_buongbinh3007

Bài này khá hay ! Nó đơn giản tới mức tui nghĩ nát óc ko ra đến khi nghĩ ra mới biết nó đơn giản tới thế
Tất cả anh em chớ nên nghĩ phức tạp câu này !
thả 1 chai nhựa và 1 chai thuỷ tinh chứa đầy nuớc và nắp kín ! Thả chúng vào bể nuớc . Hỏi chai nào nổi ? chai nào chìm ? :)|

chai nhựa nổi ;;) kon` chai thủy tinh chứa đầy nước và nắp kín thì chìm ;;)
P/s: Toán mẹo hử............hem biết........:(

V

vatlytnt

Riêng khối lượng riêng của nước trong mỗi lọ đã bằng với khối lượng riêng của nước rồi \Rightarrow 2 lọ đều chìm:)>-

H

hocthayhoktayloigiai

chai nhựa nổi********************************************************??????????/

T

thaopro1230

Mà này tớ thử rồi cả hai chai đều chìm là sao bạn ra câu này chắc sai đề nếu không thì bạn nào giải thích giùm đi.

H

hangel_elf

thì đúng rùi cả 2 chai đều chìm vì có trọng lượng riêng lớn hơn nước mà

T

thienlong_cuong

Chua ai co ca^u tra loi dung ca !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

N

nhoc_maruko9x

Rõ ràng là chai nhựa nổi, chai thuỷ tinh chìm, vì chỉ bảo cho đầy nước vào chai thuỷ tinh chứ có bảo cho đầy nước vào chai nhựa đâu.

Y

youch

Cả 2 chai đều nổi................................................................................................................................................

V

vuduyhungchuot

Theo mình thì nổi với chìm ở đây nó còn liên quan đến thể tích nhựa và thủy tinh ở đây. Thủy tinh thì chắc chắn là nặng hơn nước rồi, nên cho càng nhiều thì nó càng chìm. Còn nếu như nhựa có được thể tích đủ lớn thì có khả năng là sẽ nổi. Nhưng nếu như là nhựa mỏng dính như chai Lavie thì đảm bảo chìm.

K

kut3p3s0ck

cả 2 nổi hết
......................................................................................................
chưa học nhưg đoán lụi :D hjhj

T

thuy_linh_95

Chai hình gì hả bạn??? vì còn tùy vào hình dạng chai nữa thì phải

N

nhoc_maruko9x

Theo mình thì nổi với chìm ở đây nó còn liên quan đến thể tích nhựa và thủy tinh ở đây. Thủy tinh thì chắc chắn là nặng hơn nước rồi, nên cho càng nhiều thì nó càng chìm. Còn nếu như nhựa có được thể tích đủ lớn thì có khả năng là sẽ nổi. Nhưng nếu như là nhựa mỏng dính như chai Lavie thì đảm bảo chìm.

Chìm nối không dựa vào mỏng hay dày đâu nhé! ;))

Chai hình gì hả bạn??? vì còn tùy vào hình dạng chai nữa thì phải

Cũng ko phụ thuộc hình dạng chai luôn nhé! ;))
Nói là dựa vào thể tích cũng ko chính xác, vì cục đá thì nổi, mà cây gỗ lại chìm?? Ý lộn.. :D
Chính xác là dựa vào khối lượng riêng thui.
Bài này mình nghĩ là lừa lọc đây mà... Đọc kĩ sẽ thấy chỉ nói cho nước vào chai thuỷ tinh, chứ ko hề nói cho nước vào chai nhựa ;))

T

thaopro1230

người ta có nói là sẽ đổ đầy chai nhựa mà. Theo tớ thì chắc chắn là chai nhựa nổi rồi vì nó có khối lượng riêng lớn hơn nước. Còn cái chai thuỷ tinh thì các bạn đọc trong SBT có bài hỏi phải đổ bao nhiêu nước thì chai thuỷ tinh có thể tính bao nhiu đấy chìm. Thế thì chắc chắn chai thuỷ tinh chìm rồi.

T

thienlong_cuong

người ta có nói là sẽ đổ đầy chai nhựa mà. Theo tớ thì chắc chắn là chai nhựa nổi rồi vì nó có khối lượng riêng lớn hơn nước. Còn cái chai thuỷ tinh thì các bạn đọc trong SBT có bài hỏi phải đổ bao nhiêu nước thì chai thuỷ tinh có thể tính bao nhiu đấy chìm. Thế thì chắc chắn chai thuỷ tinh chìm rồi.
coi lại chỗ bôi đỏ coi đúng ko nha ! Tui đoán là D nước > D nhựa:p
Câu trả lời gần chính xác đó
Chai nhựa nổi , chai thuỷ tính chìm !

K

kut3p3s0ck

1/ động cơ ô tô có công suất 2kw. tính công mà động cơ này thực hiện trong 20 phút.
2/ một mũi tên được bắn đi từ cái cung là nhờ năng lượng của mũi tên hay của cánh cung? đó là dạng năng lượng nào? búa đóng đinh là nhờ năng lượng của vật nào ? đó là dạng năng lượng nào ?
3/Ninh và Hải dùng hệ thống ròng rọc cố định để đưa gạch lên tầng 3 cùa tòa nhà cao 9m, mỗi viên gạch nặng 10N. mỗi lần Ninh kéo đc 8 viên gạch mất 40 giây. còn Hải kéo đc 12 viên gạch mất 60 giây.
a/ tính công thực hiện đc của Ninh và Hải trong mỗi lần kéo
b/ tính công suất của Ninh và Hải
4/ 1 ấm đun nước = nhôm có khối lượn 0.5 kg chứa 1.5 lít nước ở 20ºC. muốn đun sôi ấm nước này cần 1 nhiệt lượng là bao nhiu?
5/ Người ta thả miếng đồng có khối lượng 0.2 kg vào 400g nước, miếng đồng nguội từ 90ºC xuống 30ºC. Hỏi nước nhận nhiệt lượng bao nhiêu? nước nóng lên thêm bao nhiu độ?
6/ tính nhiệt lượng tỏa ra khi *** cháy hoàn toàn 12kg củi, 5kg than đá. Để thu đc nhiệt lượng do 12kg củi tỏa ra cần bao nhiu kg dầu hỏa.

ai giải giúp đc hok

K

kut3p3s0ck

1/ động cơ ô tô có công suất 2kw. tính công mà động cơ này thực hiện trong 20 phút.
2/ một mũi tên được bắn đi từ cái cung là nhờ năng lượng của mũi tên hay của cánh cung? đó là dạng năng lượng nào? búa đóng đinh là nhờ năng lượng của vật nào ? đó là dạng năng lượng nào ?
3/Ninh và Hải dùng hệ thống ròng rọc cố định để đưa gạch lên tầng 3 cùa tòa nhà cao 9m, mỗi viên gạch nặng 10N. mỗi lần Ninh kéo đc 8 viên gạch mất 40 giây. còn Hải kéo đc 12 viên gạch mất 60 giây.
a/ tính công thực hiện đc của Ninh và Hải trong mỗi lần kéo
b/ tính công suất của Ninh và Hải
4/ 1 ấm đun nước = nhôm có khối lượng 0.5 kg chứa 1.5 lít nước ở 20ºC. muốn đun sôi ấm nước này cần 1 nhiệt lượng là bao nhiu?
5/ Người ta thả miếng đồng có khối lượng 0.2 kg vào 400g nước, miếng đồng nguội từ 90ºC xuống 30ºC. Hỏi nước nhận nhiệt lượng bao nhiêu? nước nóng lên thêm bao nhiu độ?
6/ tính nhiệt lượng tỏa ra khi đốt cháy hoàn toàn 12kg củi, 5kg than đá. Để thu đc nhiệt lượng do 12kg củi tỏa ra cần bao nhiu kg dầu hỏa.

ai giải giúp đc hok

Last edited by a moderator:
Top Bottom