[Vật lý 8] lực ma sát

N

n.giang0986

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho mình hỏi cái này các bạn nhé
Khi ta lau nhà thì do lực ma sát chân ta bị trượt ngã ( xin lỗi mình không nhớ hết đề đại ý như thế)
Hỏi lực ma sát ở đây là gì và nó có lợi hay có hay
Thanks các bạn nhiều giải hộ mình nhé

B

buombinh8234

Cho mình hỏi cái này các bạn nhé
Khi ta lau nhà thì do lực ma sát chân ta bị trượt ngã ( xin lỗi mình không nhớ hết đề đại ý như thế)
Hỏi lực ma sát ở đây là gì và nó có lợi hay có hay
Thanks các bạn nhiều giải hộ mình nhé

Ma sát trược đó bạn giữa chân và mặt sàn do nền nhà có nước làm cho sàn có độ trơn nên ta dễ bị trược và sẽ bị ngã. Ma sát này có hại bạn nhá vì ta có thể sẽ bị thương( gãy tay hoặc chân củng có thể ta đập đầu vào nền nhà)nên ta cần phải thận trọng

F

friendoftheworld

Bạn ơi!Nhầm rồi. Khi lau nhà sàn trơn, ma sát nghỉ giữa sàn với chân nhỏ, nếu không có ma sát trượt giữ lại thì ta sẽ bị trượt,=> Ma sát trong trường hợp này có lợi

T

thanhhung2805

Tổng hợp bài của 2 bài của 2 bạn trên lại thì là đúng nhất.Ma sát trong trường hợp này vừa có lợi, vừa có hại.Có lợi theo bạn friendoftheworld còn có hại theo bạn buombinh8234

K

kienduc_vatli

xóa bài trên của mình giùm .
ma sát trong trường hợp này là ma sát nghỉ. do ma sát nghỉ nhỏ nên ko giữ cho chân vững nên bị trượt
->có lợi đấy!!

O

octieu987

Nhờ có lực ma sát giữa chân và mặt sàn nên khi ta di tren mặt sàn trơn ta ko bị ngã
=> ma sát này có lợi..

Top Bottom