[ vật lý 7 ] Các bài tập trong Vở bài tập vật lý 7

T

twobees_3698

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 2: Sự truyền ánh sáng
2.a Dùng một miếng bìa có khoét lổ nhỏ để che tấm kính đèn pin đã bật sáng. Trên màn chắn, ta thấy một vệt sáng hẹp, là là trên màn chắn. Mắt ta không nằm trên đường truyền của tia sáng đó, vì sao ta vẫn nhìn thấy vệt sáng đó.
Minh hoạ: hình 2.4 SGK (mình không thấy hình trên mạng, có bạn nào kiếm giùm thì tốt quá)
2.b Ban đêm, trời tối, không có mây. Trên cột điện trong sân có một bóng đèn. Khi ngọn đèn sáng, nhìn trên trời tối, nhìn xuống sân lại thấy sáng. Giải thích vì sao?

Bài 3: Ứng dụng định luật truyền thẳng ánh sáng

3.b Ban đêm, trong phòng tối dùng một bóng đèn điện dây tóc hay ngọn nến. Lấy hai tay ngoắc vào nhau đặt trong khoảng từ đèn đến tường sao cho nhìn thấy trên tường bóng đen hình con chim.
a/ Tại sao bóng 2 bài tay lại thành bóng con chim?
b/ Nếu thay dây tóc bằng bóng đèn ống dài có thấy rõ hình con chim nữa không? Vì sao?

Các bạn giúp mình 3 bài này gấp nhé, thứ 5 mình kiểm tra Lý rồi. Nếu có thể, các bạn giải thích chi tiết xíu vì thầy mình khó lắm, đừng dùng kiểu câu "Nếu...thì" không thì thầy bảo câu đó là nói láo, mơ mộng viễn vông. =.="

Last edited by a moderator:
B

bim198

nhớ thanhs nhé

bài 2 :
a) vì khi ánh sáng truyền vào màn chắn sẽ phản xạ từ màn chắn chiếu vào mắt ta
b) vì khi ánh sáng chiếu lên bầu trời không có vật để phản xạ lại ( như màn chắn ) còn dưới sân ánh sáng sẽ phản xạ lại làm ta thấy sáng

Bài 3:
a) tay ta như màn chắn ( trong hình 3.1 ) che khuất ánh sáng từ bóng đèn đến bức tường thành cái bóng hình con chim
b) thay dây tóc bằng bóng đèn bóng dài thì không nhìn thấy rõ con chim nữa vì bóng đèn lớn hơn tay ta

S

smil3.kute

làm hộ tớ mấy bài trong phần thực hành:quan sát và vẽ ảnh của 1 vật tạo bởi gươg phẳng

T

twobees_3698

bài 2 :
a) vì khi ánh sáng truyền vào màn chắn sẽ phản xạ từ màn chắn chiếu vào mắt ta

Mình chép sai đề câu này. Tại vì ánh sáng không chiếu thẳng vào màn chắn mà chỉ chiếu ngang qua màn chắn thôi (nghe hơi khó hiểu nhỉ). Có thầy cô nói cũng giống như bạn đó nhưng mình là chiếu ngang qua thì làm gì có chuyện phản xạ lại được.

P/s: Đề không bảo rằng tấm màn là vật đen nha các bạn.

Edit: Suy nghĩ lại thì hình như cái đề này nó gài mình, cảm ơn bạn đã trả lời nhé

T

thutuyen74

Bạn nào giúp mình bài này vs ( Vật Lý 7)

Giúp mình bài này vs:
Cho 1 điểm sáng S trước gướng phẳng 1 và 1 điểm sáng M trước gương phẳng 2. Hãy vẽ 1 tia tới từ S đến gướng, rồi sau đó phan xạ đến gường 2 và đén điểm M cho trước.
:khi (152):

T

teucon

nhớ thanks nha!

Các bạn ơi giải hộ mình bài 18.3+18.4 SBT vật lý với!

Bài 18.3:
a, sau khi chải tóc thì tóc nhiễm điện loại dương. Khi đó các êlectron chuyển từ tóc sang lược nhựa
b, Khi chải tóc thì lược và tóc cọ sát vào nhau và chúng sẽ bị nhiễm điện. Mà tóc là vạt nhẹ và hai vật nhiễm điện trái dấu nên khi đó ta sẽ thấy một vài sợi tóc dựng đứng thẳng lên
Bài 18.4:
Theo em thì cả Sơn và Hải đều đúng.
cách kiểm tra bạn thử đưa cả hai vật này lại gần một vật nhẹ khác xong rùi thì nêu các trường hợp có thể xảy za là đc ( nhưng mik vẫn ko pít là nên đưa lại gần vật bị nhiễm điện hay ko nhiễm điện)

G

giangtaycay

có ai giỏi vật lý không ? giúp mình với nha!
các bài trong sách bài tập vật lý 7 ấy ! bài 27 !

K

khikon2106

giúp mình bài 5.3, 5.4, 5.10, 5.11, 5.12 vật lý 7 nhé! Ngày mai mình cần gấp!Cảm ơn nhiều!

Top Bottom