[vật lý 12] một số câu hỏi sóng cơ

V

vuongvanpham95

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn cho mình hỏi mấy câu sóng cơ này:
Câu 1: Hai nguồn phát sóng kết hợp tại A,B với AB=16cm trên mặt thoáng chất lỏng, dao động theo pt sau: u(A)=5cos(30pi.t) (mm), u(B)=5cos(30pi.t+pi/2) (mm). Coi biên độ sóng không đổi, tốc độ sóng v=60cm/s. Gọi O là trung điểm của AB, điểm đứng yên trên AB gần O nhất và xa O nhất cách O một đoạn tương ứng là:
A.1cm; 8cm B.0,25cm;7,75cm C.1cm; 6,5cm D.0,5cm; 7,5cm

Câu 2: Hai nguồn sóng kết hợp A và B trên mặt thoáng chất lỏng dao động với cùng pt: 4cos(10pi.t) (mm). Coi biên độ sóng không đổi, tốc độ sóng v=15cm/s. Hai điểm M1; M2 cùng nằm trên 1 elip nhận A;B làm tiêu điểm có AM1 trừ BM1=1 cm; AM2 trừ BM2 = 3,5 cm. Tại thời điểm li độ M1 là 3mm thì li độ M2 là:
A)3mm B)-3mm C)-( căn bậc 2 của 3) mm D)-3. (căn bậc 2 của 3)mm

Câu 3: Ở mặt chất lỏng có hai nguồn sóng giống nhau A và B, AB=18cm. Dao động thẳng đứng với pt là: u(A)=u(B)= a.cos(50pi.t) ( t tính bằng s ).Tô1c độ truyền sóng của mặt chất lỏng là 50cm/s. Gọi O la trung điểm của AB, M nằm trên trung trực của AB là gần O nhất sao cho phần tử chất lỏng dao động tại M dao động cùng pha với phần tử chất lỏng dao động tai O. Độ dài MO là:
A.10cm B.2 nhân(căn bậc hai của 10)cm C.2 nhân(căn bậc 2 của 2) cm
D. 2cm
* Các bạn giải thích chi tiết hộ mình với. Và nếu có công thức giải nhanh nào liên quan thì các bạn cho mình biết nhé. Mình cảm ơn.:)>-

Top Bottom