[Vật lý 12] Hệ tự dao động

J

jaychou113

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chọn câu đúng. Trong quá trình dao động, năng lượng của hệ tự dao động điều hoà biến đổi như sau:
  • Thế năng của hệ dao động giảm khi động năng tăng và ngược lại.
  • Cơ năng của hệ dao động là hằng số và tỷ lệ với biên độ dao động.
  • Năng lượng của hệ được bảo toàn. Cơ năng của hệ giảm bao nhiêu thì nội năng tăng bấy nhiêu.
  • Năng lượng của hệ dao động nhận được từ bên ngoài trong mỗi chu kỳ đúng bằng phần cơ năng của hệ bị giảm do sinh công để thắng lực cản.
Câu này tuy dễ nhưng hay thật đấy, các cậu giải thử xem^^!

D

djbirurn9x

Chắc câu A rồi, câu B sai, câu C, D nghi nghi :)
Để mình tìm bằng chứng về 2 câu đó ^_~

H

huansss

theo tớ đó là đáp án A
Trong quá trình dao động :khi vật chuyển động về vị trí cân bằng thì thế năng giảm còn động năng tăng dần vầ ngược lại
đáp án B sai rùi nè, đáp án C tớ nghĩ không phải, đáp án D chỉ đúng đối với trường hợp dao đọng duy trì đâu phải là dao động điều hòa:)>-:-SS

L

lovee_11

mình chọn C.người ta nói hệ tự dao động mà.câu d nghi2,nhưng chắc ko phải.hệ tự dđ chắc ko lấy năng lượnh từ ngoài đâu.câu a,b cho dđđhh

C

crykiss234

rõ rằng các bạn để ý nhé d/a 1 và d/a 2 d/a 3 cũng giống nhau cùng là nói về sự bảo toàn cơ năng mà chả thấy d/a nào sai;)) mà chúng tương đương nhau nên ta chọn d/a lạ là d/a d:((

T

tomhum1992

Theo mình thì đáp án C mới đúng. Đây là hệ " tự " dao động mà =>Nl dc bảo toàn, cơ năng giảm => lại chuyển hóa sang nội năng => cung cấp năng lượng cho hệ dưới dạng cơ năng.
Mặt khác câu A thì hệ dao động nào mà chả như vậy. Câu B chắc chắn sai. câu D cũng sai vì hệ " tự " dao động không nhận lực tác dụng từ bên ngoài.
Ai có ý kiến khác thì xin chỉ giáo!

Last edited by a moderator:
O

oishipro

Câu này chuối thật. chẳng ai nghĩ là D nhưnng đáp án đúng lại là D. các cao thủ giải thích dùm coi

T

toanmb

Dap an D sai vi : nang luong cua he nhan duoc khong phai tu ben ngoai ma nhan dc tu mot bo phan nam trong cau tao cua he bo xung cho.ok
( neu doc thay hay thi vo tay cam on nhe ............. con sai thi chui cho no xau ho ve doc lai sach ! thanks)

T

thang12t41994

cau nay de y ti la dc mak:
Trong quá trình dao động với trường hợp con lắc đơn thì cơ năng giảm (do ma sát) =>do đó ta cần phải cung cấp một năng lượng để bù lại sự giảm cơ năng này.

day kg~ chjnh la dd duy tri

F

fuyloon2018

Tại sao lại là D đc nhỉ ?????? mình ghỉ là C câu C xát với đề yêu câu hơn là câu D và các câu còn lại

Last edited by a moderator:
Top Bottom