[Vật lý 12] cho em hỏi BT tán sắc ánh sáng, em mít quá

C

c0yut3

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong thí nghiệm, người ta chiếu một chùm sáng đơn sắc //, hẹp vào cạnh của một lăng kính có góc chiết quang A = 8o theo phương vuông góc với mặt phân giác của góc chiết quang. đặt một màn E // và cách mặt phẳng phân giác của góc chiết quang 1m.Trên màn E thu được hai vết sáng.Sử dụng ánh sáng vàng, chiết suất lăng kính là 1,65.Tính khoảng cách giữa 2 vết sáng trên màn

em hoc rất kém môn vật lý và đang mong muốn được học tập lại tử tế, em rất mong các anh chị giải đáp giùm em :(

K

kimhoao0o

Trong thí nghiệm, người ta chiếu một chùm sáng đơn sắc //, hẹp vào cạnh của một lăng kính có góc chiết quang A = 8o theo phương vuông góc với mặt phân giác của góc chiết quang. đặt một màn E // và cách mặt phẳng phân giác của góc chiết quang 1m.Trên màn E thu được hai vết sáng.Sử dụng ánh sáng vàng, chiết suất lăng kính là 1,65.Tính khoảng cách giữa 2 vết sáng trên màn

em hoc rất kém môn vật lý và đang mong muốn được học tập lại tử tế, em rất mong các anh chị giải đáp giùm em :(
D=(n-1)A=5,2 độ( góc lệch , đây là công thức với A nhỏ)
K/c=D*h=0.091m
chú ý góc D phải đổi sang radian /h là khoảng cách từ phân giác tới màn
thực ra bạn còn thiếu là chiếu chùm sáng đơn sắc // hẹp này tới lăng kính thì một phần gặp một phần ko nếu ko thì khác gì bạn hỏi cái hẹp kia , mà cái hẹp kia gần bằng 0 còn gì :p
I love physics
nếu bạn có hỏi gì có thể liên lạc với tớ qua YH kimhoao0o
tớ sẽ trả lời hết bởi
Believe in Yourself, you can do everything what you want

Top Bottom