[Vật lý 12] Bài tập

D

dinhthienc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

câu 1
Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng của Iâng ,khoảng cách hai khe S1,S2 :a=2mm khoảng cách từ hai khe tới màn D=2mm .Nguồn sáng dùng trong thí nghiệm gồm hai bức xạ lamda1=0,4.10^-6(m) va lamda2=0,5.10^-6.Với bề rộng của trường giao thoa L=13mm ,người ta quan sát thấy số vân sáng có bước sóng lamda1 va lamda2 trùng nhau là:
A.9 vân B.3vân C.7 vân D.5 vân
( bai nay mình giải ra 6 vân ma ko có dáp án mong mọi người giải gium mình vwis)

L

levanbinh16

câu 1
Trong thí nghiệm giao thoa ánh sáng của Iâng ,khoảng cách hai khe S1,S2 :a=2mm khoảng cách từ hai khe tới màn D=2mm .Nguồn sáng dùng trong thí nghiệm gồm hai bức xạ lamda1=0,4.10^-6(m) va lamda2=0,5.10^-6.Với bề rộng của trường giao thoa L=13mm ,người ta quan sát thấy số vân sáng có bước sóng lamda1 va lamda2 trùng nhau là:
( bai nay mình giải ra 6 vân ma ko có dáp án mong mọi người giải gium mình vwis)

[TEX]a= 2mm[/TEX]

[TEX]D= 2m [/TEX](mình nghĩ bạn ghi sai)

[TEX]\lambda _1 = 0,4x10^{-6}m[/TEX]

[TEX]\lambda _2 = 0,5x10^{-6}m[/TEX]

[TEX]L= 13mm[/TEX]

ta có
[TEX]\frac{a.L}{D}=k.\lambda => \lambda = \frac{a.L}{D.k}[/TEX]

mà[TEX] \lambda _1\leq \lambda \leq \lambda _2 [/TEX]

giải ra ta có [TEX]26\leq k\leq 32,5[/TEX]

=> đáp án là 7

H

hat_1210

câu 1
bạn quên mất 1 cái là vân trung tâm 2 bức xạ này trùng nhau. đáp án là 7

Top Bottom