Vật lí 12 [Vật Lý 12] Bài tập nâng cao

lias

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2018
316
121
61
Hà Nội
amsterdam
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ac giúp e bài này vs ạ , e xem đi xem lại bài giải nhưng k hiểu lắm , nếu câu hỏi chỉ hỏi số cực đại thì e làm dc nhưng câu này lại hỏi là số cực đại giao thoa ít nhất ấy ,lỡ ngta hỏi số cực đại nhiều nhất thì s , e k bt phải tư duy bài này như thế nào lun huhu upload_2021-12-12_12-22-53.png

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
ac giúp e bài này vs ạ , e xem đi xem lại bài giải nhưng k hiểu lắm , nếu câu hỏi chỉ hỏi số cực đại thì e làm dc nhưng câu này lại hỏi là số cực đại giao thoa ít nhất ấy ,lỡ ngta hỏi số cực đại nhiều nhất thì s , e k bt phải tư duy bài này như thế nào lun huhu View attachment 196151
Lần sau em gõ đề ra em nhé !! Lần sau nếu tiếp tục đăng ảnh thì anh không hỗ trợ đâu

Bài trước em đã tư duy được có $2$ TH rồi kia mà
Gọi điểm cắt của $\Delta_1$ và $\Delta_2$ là $C,D$
Để có số nhiều cực đại nhất thì bước sóng càng nhỏ càng tốt nên $C,D$ nằm khác phía
Vì trên $\Delta_1$ có $5$ điểm cực đại nên $C$ là một cực đại bậc $3$ => $OC=1,5\lambda$
Còn $\Delta_2$ có $4$ nên nó nằm giữa cực đại bậc $2$ và bậc $3$ $1,5\lambda \geq OD \geq 1\lambda$
=> $CD$=> Giới hạn được phạm vi của bước sóng => tìm được max

Nếu còn thắc mắc bạn đừng ngần ngại hỏi để được chúng mình giải đáp nhé ;)
Bạn có thể xem thêm Ôn bài đêm khuya THPT hoặc Tổng hợp kiến thức các môn

Last edited:
  • Like
Reactions: lias

lias

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2018
316
121
61
Hà Nội
amsterdam
ồ hóa ra lạ z , e cứ thấy cái đề thêm vô nhiều nhất ít nhất xg lú lun haha , e cảm ơn a nhiều ạ .

Top Bottom