[Vật lý 10]Vật chuyển động trên mặt đất là do...?

N

nganha846

Các vật chuyển động trên mặt đất là do lực nào?

A.Lực ma sát
B.Lực hấp dẫn
C.Lực quán tính
D.Trọng lực

Lực ma sát là yếu tố quan trọng nhất để các vật có thể chuyển động trên mặt đất. Cụ thể ở đây là ma sát nghỉ.

VD về việc đi bộ: Ma sát nghỉ ngăn cản sự trượt giữa chân và đất, tạo ra một điểm tựa. Phản lực ở điểm tựa này sẽ đẩy người tiến về trước.

Lực hấp dẫn và trọng lực, tại sao không phải là yếu tố quan trọng ở đây? Thế thử hỏi con nhện bò trên vách tường thẳng đứng, hay con thạch sùng bò trên trần nhà, ....trọng lực có đóng vai trò gì không?

Còn lực quán tính thì miễn bàn ;)) Nó chỉ là lực ảo thôi. Tùy hệ quy chiếu mà nó có hoặc không nên cũng chả ảnh hưởng gì.

E

egaj_9x

CHỊ ơi là C ạ
chắc đúng đấy..vì lực ma sát là kéo vật lại
trọng lực là hút vật xuống
hấp dẫn chắc chắn ko phải hihi :D
Trạng thái chuyển động được đặc trưng bởi vận tốc(hay tổng quát là động lượng) của chuyển động.Nếu không chịu tác dụng bởi một tổng hợp lực có giá trị khác không thì một vật đang đứng yên sẽ đứng yên mãi mãi, và một vật đang chuyển động sẽ chuyển động thẳng đều mãi mãi.
Định luật 1 chỉ ra rằng lực không phải là nguyên nhân cơ bản gây ra chuyển động của các vật, mà đúng hơn là nguyên nhân gây ra sự thay đổi trạng thái chuyển động (thay đổi vận tốc/động lượng của vật).
Nếu không xét tới các lực quán tính, định luật 1 của Newton chỉ nghiệm đúng trong các hệ quy chiếu quán tính, tức là hệ quy chiếu có vận tốc không đổi. Nếu áp dụng định luật này đối với các hệ quy chiếu phi quán tính, chúng ta phải thêm vào lực quán tính. Khi đó, tổng lực bằng lực cơ bản cộng lực quán tính.

Trong thực tế, không có hệ quy chiếu nào là hệ quy chiếu quán tính hoàn toàn. Tuy nhiên, trong nhiều trường hợp cụ thể, một hệ quy chiếu có thể coi gần đúng là hệ quy chiếu quán tính. Ví dụ, khi xét chuyển động của các vật trên bề mặt Trái đất, người ta thường xem hệ quy chiếu gắn với mặt đất như một hệ quy chiếu quán tính.(nguồn nét theo phân tích đc post lên WIKIPEDIA-MĨ )

HAHA...ko sai 1 chữ....ko ngờ em suy luận đúng

Last edited by a moderator:
E

egaj_9x

.

Lực ma sát là yếu tố quan trọng nhất để các vật có thể chuyển động trên mặt đất. Cụ thể ở đây là ma sát nghỉ.

VD về việc đi bộ: Ma sát nghỉ ngăn cản sự trượt giữa chân và đất, tạo ra một điểm tựa. Phản lực ở điểm tựa này sẽ đẩy người tiến về trước.

Lực hấp dẫn và trọng lực, tại sao không phải là yếu tố quan trọng ở đây? Thế thử hỏi con nhện bò trên vách tường thẳng đứng, hay con thạch sùng bò trên trần nhà, ....trọng lực có đóng vai trò gì không?

Còn lực quán tính thì miễn bàn ;)) Nó chỉ là lực ảo thôi. Tùy hệ quy chiếu mà nó có hoặc không nên cũng chả ảnh hưởng gì.
trời....ko phải ma sát đâu
câu hỏi là : các vật chuyển động trên mặt đất do lực nào
ko có ma sát vật cứ chuyển động..ko ảnh hương gì
ví dụ chđi trên 1 cái dốc lực ma sát ko đáng kể thì xe vẫn lao ầm ầm..đến lúc có ma sát thì vật có thể đứng lại..câu trả lời phù hợp với câu hỏi...lực gì làm vật đứng lại thì hơn ạ
hay trong các bài vể ròng rọc..bài lớp 8 đề bài toàn nói coi vật chuyển động với ma sát ko đáng kể (ma sát =0)

E

egaj_9x

cái này e seach tài liệu trên mạng đấy
nếu câu hỏi đơn giản chỉ vậy thì với trình độ chị vyoo ko cần phải trợ giúp đâu :)

H

hailixiro142

Có thể là đề sai! Vì lực không phải là nguyên nhân làm cho vật chuyển động.
Lực có tác dụng làm cho vật bị biến dạng hoặc thay đổi trạng thái chuyển động của vật!
__________________---

N

nganha846

trời....ko phải ma sát đâu
câu hỏi là : các vật chuyển động trên mặt đất do lực nào
ko có ma sát vật cứ chuyển động..ko ảnh hương gì
ví dụ chđi trên 1 cái dốc lực ma sát ko đáng kể thì xe vẫn lao ầm ầm..đến lúc có ma sát thì vật có thể đứng lại..câu trả lời phù hợp với câu hỏi...lực gì làm vật đứng lại thì hơn ạ
hay trong các bài vể ròng rọc..bài lớp 8 đề bài toàn nói coi vật chuyển động với ma sát ko đáng kể (ma sát =0)
Muốn xuống dốc thì phải lên dốc. Không có ma sát em có lên nổi dốc không ;))
Không có ma sát em có thể cột được vật không mà đòi treo lên ròng rọc? Thậm chí đóng cái đinh để treo ròng rọc còn không được nữa là.

Hồi bé em đã bị trượt ngã lần nào chưa? Đó là hậu quả của việc chuyển động thiếu ma sát nghỉ.

E

egaj_9x

ở cái em seach trên mạng có mọi giải thích đó ạ
cả cái của chị hailixiro cũng có...trong đó cũng có nói lực quán tính là lực ảo
nhưng đi sâu vào phân tích ta đc đièu cm
với trong sách nâng cao cũng có nói vậy ạ.....:(...hù hù

N

nganha846

Có thể là đề sai! Vì lực không phải là nguyên nhân làm cho vật chuyển động.
Lực có tác dụng làm cho vật bị biến dạng hoặc thay đổi trạng thái chuyển động của vật!
__________________---
Thôi thôi những fan cuồng định luật I ;)). Phải có cái nhìn thực tế một chút. Những vật gì chuyển động trên mặt đất? Người, xe máy, chim chóc, nước sông, gió, dòng hải lưu, tôm cá, tàu bè..... còn những vật chuyển động không cần ma sát nghỉ đó là mặt trăng, vệ tinh nhân tạo. Những chuyển động như thế không thể tồn tại trên mặt đất được, vì giả sử không có ma sát đi chăng nữa thì chúng sẽ bị va chạm mềm khi chuyển động, dần dần sẽ mất hết năng lượng thôi.

Lúc đó không nhờ ma sát, đố nhích nổi :|

H

hailixiro142

Thôi thôi những fan cuồng định luật I ;)). Phải có cái nhìn thực tế một chút. Những vật gì chuyển động trên mặt đất? Người, xe máy, chim chóc, nước sông, gió, dòng hải lưu, tôm cá, tàu bè..... còn những vật chuyển động không cần ma sát nghỉ đó là mặt trăng, vệ tinh nhân tạo. Những chuyển động như thế không thể tồn tại trên mặt đất được, vì giả sử không có ma sát đi chăng nữa thì chúng sẽ bị va chạm mềm khi chuyển động, dần dần sẽ mất hết năng lượng thôi.

Trên mặt đất ~~

_______________---
_______________---
_______________---
chủ đề này đang gây tranh cãi đấy nhỉ :))

@egaj_9x: chưa chắc ^^

E

egaj_9x

.

Trên mặt đất ~~

_______________---
_______________---
_______________---
chủ đề này đang gây tranh cãi đấy nhỉ :))

@egaj_9x: chưa chắc ^^

BỞI vì đây là thắc mắc của chị vyo0O
1 đại kiệt tưng toán lí hóa...:D dĩ nhiên nó phải có cái gì đó
nhưng chăc em sai chạ....tại kiến thức trên em lan man lắm..toàn lên mạng tìm kiếm nên ko đúng = sgk đâu :)..sgk vẫn là no1

N

nganha846

BỞI vì đây là thắc mắc của chị vyo0O
1 đại kiệt tưng toán lí hóa...:D dĩ nhiên nó phải có cái gì đó
nhưng chăc em sai chạ....tại kiến thức trên em lan man lắm..toàn lên mạng tìm kiếm nên ko đúng = sgk đâu :)..sgk vẫn là no1
Tính ngang bướng của em đâu rồi?

Khi còn chưa hiểu cứ việc cãi. Ai đúng ai sai không quan trọng.

E

egaj_9x

cũng tùy từng trường hợp mình mới bảo vệ quan điểm của mình thôi chị
trong cuộc sống cứ ngang ko phải tốt mà bị coi là bảo thủ
phù....em còn bé kiến thức non đi bướng với anh chị trên khác nào em quá bảo thủ
quan trọng là giúp đc chị ý....có đúng hay sai thì chị vyooo chịu em ko có chịu..:p

S

shibakaovy

^^
Ban đầu mình cũng chọn ma sát
Nhưng tính lại,nếu không có lực ma sát, vật vẫn có thể chuyển động mãi mãi
Tức là vẫn có chuyển động.
Nhưng băn khoăn vì trọng lực chỉ giữ vật ở trên mặt đất , nên chỉ là yếu tố giúp vật có thể chuyển động chứ không phải tất cả :|
Lực hấp dẫn với lực quán tính thì cho nghỉ hưu luôn đi :-\"

nganha846: Vì vật chuyển động trên mặt đất (kiểu như xe đi trên đường,người chạy trên mặt đất,... còn mấy kon ruồi kon nhện không nói :) ) nhất thiết phải có trọng lực , nên mình nghĩ trọng lực mới là quan trọng nhất .

Nghĩ vậy nhưng vẫn lưỡng lự :| , thằng ma sát nó cũng rất quan trọng

N

nganha846

Nếu không có lực hấp dẫn, nhưng có ma sát thì các vật vẫn chuyển động được. Mình lấy ví dụ con nhện, con ruồi không phải là ví dụ nhảm. Khi trái đất không còn trọng lực thì bạn đứng trên mặt đất cũng giống như con nhện bò trên tường. Chả có gì khác nhau cả.

Nếu bạn chọn trọng lực thì bạn sai rồi. Vì trọng lực chỉ là một phần của lực hấp dẫn. Trọng lực đúng thì lực hấp dẫn cũng phải đúng.

H

huutrang93

:)) hình như chỉ có người, xe máy trong các ví dụ trên chuyển động nhờ lực ma sát.

Top Bottom