[Vật lý 10] Thắc mắc bài giải đề tuyển mod lý 10

H

hunter3d10

Last edited by a moderator:
S

songthuong_2535

Câu 4 phần này mình hơi thắc mắc
[TEX]\frac{T2}{T3}=\frac{V2}{V3}=\frac{T2+30}{T3}=\frac{\frac{3P2}{2000}+30}{\frac{3P2}{2000}}[/TEX]
=>[TEX]\frac{3}{2000}V3.P2=\frac{3}{2000}V2.P2+30V2[/TEX]

Trước hết, mình xin cảm ơn bạn đã lập ra pic này. Mình cũng có ý định lập pic lâu rồi mà quên mất. Mọi thắc mắc các bạn post vào đây nhé. Mình sẽ trả lời đầy đủ.

Mình cũng rất xin lỗi các bạn. Như ý kiến ở trên, mình có một số sơ suất trong quá trình làm đáp án. Mình đã sửa lại rồi. Mong các bạn thông cảm.

Mình chân thành cảm ơn!

H

hunter3d10

Bài 4 đề bài cho "Khi nhiệt độ tăng thêm 30 độ C". Theo mình thi 30 độ đó là chênh lệch nhiệt độ tại thời điểm bắt đầu quá trình đến lúc kết thúc quá trình. Tức là T3 - T1 =30. Chứ nếu là chệnh lệch giữa T2 và T3 thì đề bài phải nói rõ là "Sau quá trình 2 nhiệt độ tăng thêm 30 độ C " chứ nhỉ.

S

songthuong_2535

Câu 4: Một khối khí có [FONT=MathJax_Math]V[FONT=MathJax_Main]=[/FONT][FONT=MathJax_Main]3[/FONT][FONT=MathJax_Math]l[/FONT]í[FONT=MathJax_Math]t[/FONT][FONT=MathJax_Main],[/FONT][FONT=MathJax_Math]p[/FONT][FONT=MathJax_Main]=[/FONT][FONT=MathJax_Main]2[/FONT][FONT=MathJax_Main],[/FONT][FONT=MathJax_Main]10[/FONT][FONT=MathJax_Main]5[/FONT][FONT=MathJax_Math]N[/FONT][FONT=MathJax_Main]/[/FONT][FONT=MathJax_Math]m[/FONT][FONT=MathJax_Main]2[/FONT][FONT=MathJax_Main],[/FONT][FONT=MathJax_Math]t[/FONT][FONT=MathJax_Main]=[/FONT][FONT=MathJax_Main]27[/FONT][FONT=MathJax_Math]o[/FONT][FONT=MathJax_Math]C[/FONT]được đun nóng đẳng tích rồi cho dãn nở đẳng áp. Khi tăng nhiệt độ tăng thêm [FONT=MathJax_Main]30[/FONT][FONT=MathJax_Math]o[/FONT][FONT=MathJax_Math]C[/FONT], hãy tính công khí đã thực hiện.[/FONT]

Thực sự lức mới học mình cũng gặp khó khăn với đề bài này. Nhưng khi làm các dạng toán này quen thì cũng phải hiểu như thế bạn ạ. Lúc ra đề mình không chú ý đến chỗ này, nhưng cũng vì thế mà khi làm bài các bạn phải linh hoạt. Đề này mình lấy trong sách của nhà xuất bản giáo dục, ai dè lắm lỗi quá. Vụ này phải kiện!;)

H

hoatraxanh24

Mình không tham gia thi tuyển Mod nhưng cho mình cái này nha.
Câu 2:
Ứng suất và Suất I-âng, hai khái niệm này nằm trong phần nào của vật lý lớp 10 vậy? Mình học cơ bản nên cũng không biết rõ lắm nhờ các bạn giải thích giúp nha.

Nếu được thì các bạn nêu rõ ra luôn nha (khái niệm,công thức)
Thanks nha!

T

trackie

Mình không tham gia thi tuyển Mod nhưng cho mình cái này nha.
Câu 2:
Ứng suất và Suất I-âng, hai khái niệm này nằm trong phần nào của vật lý lớp 10 vậy? Mình học cơ bản nên cũng không biết rõ lắm nhờ các bạn giải thích giúp nha.

Nếu được thì các bạn nêu rõ ra luôn nha (khái niệm,công thức)
Thanks nha!
khái niệm này co trong bài "biến dạng cơ của vật rắn" - sgk vật lý 10NC

- với cùng 1 lực kéo hay nén F thì độ dài thêm hay độ ngắn lại của thanh rắn còn phụ thuộc vài tiết diện của thanh. Vì vậy,để đặc trưng cho tác dụng kéo hay nén ngta dùng ứng suất kéo hay nén. giới hạn đàn hồi hay giới hạn bền được biểu thị bằng ứng suất của lực ngoài và tính theo đơn vị Pa

- hệ số E đặc trưng cho tính đàn hồi của chất dùng làm thanh rắn được gọi là suất (môđun)đàn hồi hay suất Y-âng của chất ấy

bạn tham khảo thêm sgk nha

Top Bottom