vật lý 10 sao mà khó hiểu quá

H

huydinh1998

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

mình có một số vấn đề thắc mắc muốn giải đáp
mình đang học đến bài gia tốc trong chuyển động tròn đều mà hầu hết là không hiểu
+ tại sao vận tốc lại là âm ?
+ nếu chuyển động là thẳng đều thì chất điểm đang đi theo chiều dương có thể quay lại đc ko ?
+ phương trình cđ thẳng đều có thể áp dụng cho cđ ko đều ko ?
+ tại sao vec to vận tốc trong cđ tròn lại có phương tiếp tuyến ?
+ và cái mình thấy vô lý nhất là : trong phần : độ lớn của vec to gia tốc hướng tâm sgk nâng cao có ghi : " khi đenta t rất nhỏ thì độ dài s của cung MM' bằng độ dài dây cung đenta r tức là đenta r = s = v * đenta t " rồi dần dần suy ra ct tính. vậy nếu đenta t lớn thì sao công thức trên phải sai chư
MONG MỌI NGƯỜI GIẢI ĐÁP GIÚP . THANKS

T

thuong0504

\Rightarrow khi vật chuyển động ngược chiều dương thì vận tốc mang dấu âm.
+ nếu chuyển động là thẳng đều thì chất điểm đang đi theo chiều dương có thể quay lại đc ko ? cái này thì mình chịu, mà mình nghĩ chỉ cần là thẳng đều, chuyển động theo một đường thẳng và tốc độ trung bình không đổi thì được
+ phương trình cđ thẳng đều có thể áp dụng cho cđ ko đều ko ? thẳng đều thì sẽ không giống với ko đều đơn giản khác nhau ở v, một bên ko đổi, một bên ko đổi
+ tại sao vec to vận tốc trong cđ tròn lại có phương tiếp tuyến ? bạn thắc mắc vui quá, cái này họ đưa ra thì mình cứ tiếp nhận vậy thôi...thầy mình nói ở trình độ lớp 10 sẽ không hiểu về những thứ đó...mà cũng chẳng cần, cứ biết nó tiếp tuyến rồi áp dụng là ok rồi
+ và cái mình thấy vô lý nhất là : trong phần : độ lớn của vec to gia tốc hướng tâm sgk nâng cao có ghi : " khi đenta t rất nhỏ thì độ dài s của cung MM' bằng độ dài dây cung đenta r tức là đenta r = s = v * đenta t " rồi dần dần suy ra ct tính. vậy nếu đenta t lớn thì sao công thức trên phải sai chứ: khi đen ta t nhỏ thì vật chuyển động trong một đoạn rất ngắn và gần như là một đường thẳng nên.......
p.s: bạn thắc mắc nhiều thứ vui quá, mình cũng không hiểu lắm, nghĩ sao nói vậy, bạn thông cảm

V

vuihatca

mình nghĩ bạn bị mất gốc lí rồi nên tìm ng dạy kèm đi, mình cũng bị mất gốc hóa phải tìm người dạy kèm nên giờ cũng đã hiểu ra nhiều và có thể tự học rồi :)

L

lamlopbs

mình đang học đến bài gia tốc trong chuyển động tròn đều mà hầu hết là không hiểu
+ nếu chuyển động là thẳng đều thì chất điểm đang đi theo chiều dương có thể quay lại đc ko ?
+ phương trình cđ thẳng đều có thể áp dụng cho cđ ko đều ko ?
+ tại sao vec to vận tốc trong cđ tròn lại có phương tiếp tuyến ?
+ và cái mình thấy vô lý nhất là : trong phần : độ lớn của vec to gia tốc hướng tâm sgk nâng cao có ghi : " khi đenta t rất nhỏ thì độ dài s của cung MM' bằng độ dài dây cung đenta r tức là đenta r = s = v * đenta t " rồi dần dần suy ra ct tính. vậy nếu đenta t lớn thì sao công thức trên phải sai chư

k có thời gian nên chỉ nói cái vô lí nhất thôi
hình tròn là tập hợp các mặt phẳng rất nhỏ nên trong denta t rất nhỏ thì quãng đường đi sẽ rất nhỏ,như đang chuyển động trên mặt phẳng vậy nên chỉ áp dụng khi denta t nhỏ thôi,nếu denta t lớn thì sẽ ra cd công rồi nên sai

K

kienconktvn

1. tại sao vận tốc lại là âm ?
2. nếu chuyển động là thẳng đều thì chất điểm đang đi theo chiều dương có thể quay lại đc ko ?
3. phương trình cđ thẳng đều có thể áp dụng cho cđ ko đều ko ?
4. tại sao vec to vận tốc trong cđ tròn lại có phương tiếp tuyến ?
5. và cái mình thấy vô lý nhất là : trong phần : độ lớn của vec to gia tốc hướng tâm sgk nâng cao có ghi : " khi đenta t rất nhỏ thì độ dài s của cung MM' bằng độ dài dây cung đenta r tức là đenta r = s = v * đenta t " rồi dần dần suy ra ct tính. vậy nếu đenta t lớn thì sao công thức trên phải sai chư

câu hỏi tuy lâu rồi nhưng mình vẫn muốn trả lời, để ai có những thắc mắc như bạn hiểu thêm :D
1. vận tốc sao âm?
bạn phải biết là vận tốc là 1 đại lượng vecto, vecto thì có chiều và độ lớn.
chiều thì có âm có dương nên vecto vận tốc mới có âm có dương. ở đây chiều dương do chúng ta quy ước khi chọn hệ quy chiếu.
còn độ lớn vận tốc thì luôn luôn dương.

2. nếu chuyển động là thẳng đều thì chất điểm đang đi theo chiều dương có thể quay lại đc ko ?
không thể hiểu câu hỏi của bạn, nhưng củng gắng giải thích thử :eek:
nếu 1 chất điểm chuyển động thẳng đều và đang đi theo chiều dương (chiều mà chúng ta đã chọn)
bạn hoàn toàn có thể chọn lại hệ quy chiếu cho nó và lúc đó chất điểm có thể đi ngược chiều dương nghĩa là chiều âm (phụ thuộc vào hệ quy chiếu bạn chọn), nhưng nó vẫn chuyển động thẳng đều, cái này thì không thay đổi được.

3. phương trình cđ thẳng đều có thể áp dụng cho cđ ko đều ko ?
bản chất của 2 chuyển động này khác nhau hoàn toàn, không thể lấy râu ông cắm cằm bà kia được b-(

4. tại sao vec to vận tốc trong cđ tròn lại có phương tiếp tuyến ?
đường tròn, thực ra là tập hợp của nhửng đường thẳng rất rất nhỏ delta S nối với nhau tạo ra đường cong (đường tròn) như vậy khi vật chuyển động với vecto vận tốc v thì vecto vận tốc này cùng chiều với đoạn thắng delta S đã nói ở phía trên, lúc đó nó sẽ tiếp tuyến với đường tròn.

5. và cái mình thấy vô lý nhất là : trong phần : độ lớn của vec to gia tốc hướng tâm sgk nâng cao có ghi : " khi đenta t rất nhỏ thì độ dài s của cung MM' bằng độ dài dây cung đenta r tức là đenta r = s = v * đenta t " rồi dần dần suy ra ct tính. vậy nếu đenta t lớn thì sao công thức trên phải sai chư
cái này bạn củng có thể hiểu như những đoạn thẳng rất nhỏ tạo nên đường tròn ở câu 4 phía trên vậy. delta S càng nhỏ bao nhiêu thì việc gọi nó là đoạn thẳng càng chính xác bấy nhiêu được :confused: nếu deltaS lớn thì bằng mắt thường bạn thấy nó cong chứ đâu có thẳng được :eek: điều này củng tương tự như câu hỏi bạn đang hỏi, tự suy ra nhé :|

thân,
PS: cố gắng học cho tốt, lý 10 dễ hơn toán nhiều :cool: mà nó thú vị hơn toán ấy chứ(theo mình là vậy :rolleyes: )

Top Bottom