[vật lý 10] động lượng

T

thienlong_cuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

anh em hocmai giúp mình với !
Một đại bác cổ có thể chuyển động trên mặt phẳng ngang . Một viên đạn đc bắn khỏi súng ; vận tốc đạn ngay khi rời nòng súng có độ lớn [TEX]v_0[/TEX] và hợp với phương ngang góc a.
Tính vận tốc của súng ngay sau khi đạn rời nòng . Biết khối lượng súng là M , khối lg đạn là m ,hệ số ma sát giữa súng và mặt đg là k ; gia tốc của đạn khi chuyển động trong nòng súng lớn hơn gia tốc rơi tự do rất nhiều .

mình làm đc đáp án khác vs đáp án $/dfrac{mv_0(cos a - k.sin a)}{M}$

Last edited by a moderator:
S

saodo_3

anh em hocmai giúp mình với !
Một đại bác cổ có thể chuyển động trên mặt phẳng ngang . Một viên đạn đc bắn khỏi súng ; vận tốc đạn ngay khi rời nòng súng có độ lớn [TEX]v_0[/TEX] và hợp với phương ngang góc a.
Tính vận tốc của súng ngay sau khi đạn rời nòng . Biết khối lượng súng là M , khối lg đạn là m ,hệ số ma sát giữa súng và mặt đg là k ; gia tốc của đạn khi chuyển động trong nòng súng lớn hơn gia tốc rơi tự do rất nhiều .

mình làm đc đáp án khác vs đáp án $/dfrac{mv_0(cos a - k.sin a)}{M}$

Giải theo cách tư duy sau:

Gọi N là lực tương tác giữa đạn và súng khi đạn nổ.

Hợp lực tác dụng lên đạn làm biến thiên động lượng của nó. Hợp lực tác dụng lên đạn gồm có N và P (nhưng đề bỏ qua P rồi). [TEX]mv_0 = N.t[/TEX]

Hợp lực tác dụng lên súng cối cũng làm biến thiên động lượng của súng. Hợp lực tác dụng lên súng bao gồm lực Ma sát, phản lực do đạn N, trọng lực P, phản lực sàn N'. Viết phương trình xung lực.
tôi xét đến trọng lượng súng trong biểu thức ma sát còn người ta thì bỏ qua, coi như nó rất nhỏ so với lực N.

Chiếu lên phương ngang, khử ẩn [TEX]N.t [/TEX] là ra.

Last edited by a moderator:
Top Bottom