[Vật lý 10] Chứng minh công thức trong chuyển động thẳng biến đổi đều

T

thuong0504

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

các bạn, các anh các chị chứng mình giúp mình công thức tính quãng đường trong chuyển động thẳng biến đổi đều nhé! giải nhanh giúp mình! cám ơn các bạn
Công thức: [TEX]S=v_ot+\frac{1}{2}.a.t^2[/TEX] ( S bằng V không nhân T cộng một phần hai nhân a nhân t bình phương)

@bạn chú ý : cách gõ talex[Đã sữa] .
Cách gõ talex tại đây http://diendan.hocmai.vn/showthread.php?t=4917

Last edited by a moderator:
T

thang271998

công thức rõ rồi đó bạn: S= Vo.t +1/2.a.t^2 ( quãng đường đi được bằng vận tốc ban đầu nhân với thời gian cộng cho một phần hai nhân với gia tốc nhân với thời gian bình phương, mình viết phân số và lũy thừa không được nên chỉ có thể viết như vậy thôi, bạn cố gắng giải giúp mình nha! cám ơn bạn nhiều
LG
Bài này bạn vẽ đồ thị vận tốc - thời gian,
57394887.thang.bmp

Tính diện tích hình thang đó là ra
[TEX]S=\frac{v_0+a(t-t_0)+v_0}{2}*(t-t_0)[/TEX]
\Rightarrow[TEX]S=v_0(t-t_0)+\frac{a(t-t_0)^2}{2}[/TEX]
Trường hợp của bạn là denta tiến tới 0(tức [TEX]t_0=0[/TEX])
\Rightarrow[TEX]S=v_0t+\frac{at^2}{2}[/TEX]

T

thuong0504

có còn cách khác không bạn, cách này phức tạp, rắc rối quá, cách nào giống như giải phương trình thì đơn giản hơn, cám ơn bạn nhiều

T

thang271998

có còn cách khác không bạn, cách này phức tạp, rắc rối quá, cách nào giống như giải phương trình thì đơn giản hơn, cám ơn bạn nhiều
-----------------------------------------------------------------------------------
Cách này dễ hiểu mà bạn, cách này giống như kiểu tính độ rời ở chuyên động thẳng đều đó. Chứ cách khác thì hiện tại mình chịu:D

T

thuong0504

hì, cám ơn bạn trước cái đã, thank you very nhiều về bài giải...còn cách khác thì mình đang tìm, vì cách này mình hổng hiểu gì cả vì mình chưa học cách tính độ dời ở chuyển động thẳng đều, cách tính đó mình chưa biết, chưa nghe hay chưa được học lần nào cả, hihi

Top Bottom