[Vật lý 10] Bài tập

P

phuoc7895

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Có một tảng băng trôi trên biển. Phần nhô lên của tảng băng ước tính là 250.10^3 m khối, vậy thể tích phần băng bị chìm dưới nước biển là bao nhiêu? biết thể tích riêng của băng là 1,11 l/kg và khối lượng riêng của nước biển là 1,05 kg/l
Giúp mình với nha, thank trước:D

A

anhsao3200

Có một tảng băng trôi trên biển. Phần nhô lên của tảng băng ước tính là 250.10^3 m khối, vậy thể tích phần băng bị chìm dưới nước biển là bao nhiêu? biết thể tích riêng của băng là 1,11 l/kg và khối lượng riêng của nước biển là 1,05 kg/l
Giúp mình với nha, thank trước:D
Bài này chúng tớ chỉ xin gợi ý thôi bạn nhé bạn hãy cùng nhớ lại kiến thức lớp 10 một vật bị chìm trong nươc thì nó sẽ chụi tác dụng của lực đẩy acsimet rồi ta có ct tính lực acsimet rồi ta có lực này lại bằng trọng lực của tảng băng bạn nhé cứ thế bạn sẽ có kết quả của bài toán bạn nhé

P

phuoc7895

Bài này chúng tớ chỉ xin gợi ý thôi bạn nhé bạn hãy cùng nhớ lại kiến thức lớp 10 một vật bị chìm trong nươc thì nó sẽ chụi tác dụng của lực đẩy acsimet rồi ta có ct tính lực acsimet rồi ta có lực này lại bằng trọng lực của tảng băng bạn nhé cứ thế bạn sẽ có kết quả của bài toán bạn nhé

theo như mình biết thì nếu vật lơ lửng trong nước thì Lực Acsimet mới bằng Trọng Lục của nó, nhưng ở bài này người ta nói vật trôi trên biển, tức là nó nổi trên biển phải không, vậy thì Lực Acsimet phải lớn hơn trọng lực của tảng băng chứ, bạn xem lại dùm mình với nha

D

donghxh

Không phải bạn ạ. Dù nó nổi thì Fa vẫn bằng P. Là do thế này:
Nếu Fa>P như suy nghĩ của bạn thì hợp lực sẽ hướng lên. Lực này sẽ đẩy vật bay lên chứ không phải nổi trên mặt nước.
OK chưa. thank hộ mình

C

camthuongthuongthuc

Trước hết theo định luật Acsimet, ta biết rằng tảng băng trôi phải choán một lượng nước có khối lượng bằng với khối lượng của nó thì
nó mới nổi được trên mặt nước.
Sau đó, ta xem tảng băng là hai phần tách biệt, phần nằm trên mặt nước biển và phần nằm dưới mặt nước biển. Phần nằm trên mặt
nước biển hoàn toàn không tuân theo định luật Acsimet (vì nó nằm trên mặt nước biển mà), nó nổi được không phải vì bị nước biển đẩy
lên, mà thực ra nó được tảng băng dưới mặt nước biển đẩy lên. Như vậy có thể thấy rằng lượng nước biển bị tảng băng dưới mặt nước
biển choán chỗ có khối lượng lớn hơn khối lượng của tảng băng dưới mặt nước biển, và khối lượng lớn hơn này chính bằng khối lượng
của tảng băng trên mặt nước biển.
Biểu diễn theo phương trình thì sẽ như sau:
Gọi V là thể tích phần chìm của tảng băng (cũng chính là phần nước biển bị choán chỗ)
Khối lượng nước bị choán chỗ sẽ là: V*1,05 kg
Khối lượng của phần băng chìm sẽ là: V/1,11 kg
Phần băng nổi có thể tích 250.000 mét khối sẽ nặng 250.000/1,11 = 225.225,225 Kg.
Như bên trên phân tích, khối lượng nước biển bị choán chỗ trừ đi khối lượng của tảng băng sẽ bằng khối lượng phần băng nổi: V*1,05 -
V/1,11 = 225.225,225
=> V = 1.510.574,02 mét khối.
Lưu ý nước đóng băng là nước ngọt. Bài toán giả định thể tích nước ở mọi trạng thái đều bằng 1,11l/kg. Trong thực tế thể tích nước
đóng băng lớn hơn khi ở thể lỏng.

Top Bottom