[Vật lý 10] Bài tâp. về chuyển động quay tròn

V

vuhanhtc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong đề khảo sát vật lý 10 trường mình vừa rồi có câu này, các bạn giúp đỡ mình nha (Giải hộ mình chi tiết nha!)

Một quả cầu nhỏ khối lượng 100g được buuộc vào đầu B của sợi dây AB không co dãn khối lượng không dáng kể. Đầu A của sợi dây được giữ cố định trên đỉnh một trục quay thẳng đứng, trục quay chạm đất tại điểm C. Cho trục quay với VẬN TỐC GÓC là 3.76rad/s. Khi chuyển động đã ổn định hãy tính góc BAC ( các điểm A, B, C các bạn đọc ở bên trên nhé!)

THANKS mọi người trước nha!!!

H

huutrang93

Trong đề khảo sát vật lý 10 trường mình vừa rồi có câu này, các bạn giúp đỡ mình nha (Giải hộ mình chi tiết nha!)

Một quả cầu nhỏ khối lượng 100g được buuộc vào đầu B của sợi dây AB không co dãn khối lượng không dáng kể. Đầu A của sợi dây được giữ cố định trên đỉnh một trục quay thẳng đứng, trục quay chạm đất tại điểm C. Cho trục quay với VẬN TỐC GÓC là 3.76rad/s. Khi chuyển động đã ổn định hãy tính góc BAC ( các điểm A, B, C các bạn đọc ở bên trên nhé!)

THANKS mọi người trước nha!!!

Có 3 lực tác dụng lên quả bóng, lực căng dây T, trọng lực P và lực quán tính li tâm, bạn viết phương trình định luật II Newton rồi chiếu lên các trục là tính được T. Góc BAC chính là góc hợp bởi trọng lực P và lực căng dây T.

Top Bottom