[Vật lý 10] Bài tập chuyển động thăng đều

L

ladyborn

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Một ô tô đang chạy với vận tốc 15m/s trên một đoạn đường thẳng thì ô tô tăng tốc chuyển động nhanh dần đều. Sau 25 giây kể từ lúc bắt đầu tăng tốc ô tô đạt vận tốc 20 m/s. Tính Gia tốc a và vận tốc trung bình của ô tô ?... ai giải thích nhẹ nhàng dễ hiểu cái

Last edited by a moderator:
A

anh_dam

V=Vo+at=>a=(V-Vo)/t=5/25=0,2 m.s^2
Còn vận tôc' tb là cả quãng đg hay chỉ tinh' đoạn đi đc từ khi tăng tôc' bạn ?
Nêu chỉ tinh' đoạn đi đc từ khi tăng tôc': Vtb=17,5

H

haaanh

tóm tắt nha
chọn gốc thời gian là lúc xe bắt đầu tăng tốc...Chiều trùng với chiều chuyển động của xe ..Gốc là lúc xe bắt đầu tăng tốc...
ta có Vo = 15m/s , to = 0 ( s) , t = 25(s), v= 20 m/s
áp dụng công thức tính gia tốc ta có :

a=v-vo/t-to=20-15/25-0=0.2m/s^2
còn cái vtoc tb thì bạn tự tính nhé dễ rồi

N

nhoc_pjm

^_________________^ gIA tốc a là: a = v2- v1 / t2-t1 = 20-15/ 25 =0,25m/s^2 . ban cần giải thích : khi chuyển động thẳng đều thì gia tốc luôn mang giá trị dương .Vì thê' ta luôn dễ xác đinh được v1 và v2 . ban hãy luôn nhớ rằng khi vật chuyển động thẳng đều nhanh dần đều thì luôn mang giá trị dương ,còn vật chuyển động chậm dần đều luôn mang giá trị âm . Bạn cố gắng học thuộc công thức về chuyển động . Mình đang nói đến giá trị dương hay âm của gia tốc ! ^^

V

vinhquang10b1

gia tốc của ô tô là : a= (20-15)/25 = 0,2 (m/s²)
vận tốc trung bình là :(15 X 20) : 2 = 17,5

D

detective_3112

Đây là chuyển động thẳng đều mà sao toàn nói về chuyển động thẳng biến đổi đều vậy:((

Q

quyenyh9

chuyện động thằng đều làm gì có gia tốc :-w
thì bài này phải giải theo biển đổi đều mới có gia tốc chứ nếu hok thì làm sao nổi :S

N

nh0ckut3_tn94

theo mình thì phần chọn đáp án có vấn đề :confused:.đây là chuyển động thẳng đều nên ta có: v trung bình=(s1+s2)/(v1+v2).hay ta có 27=s/(s/3.36+s/3.v2).giải hệ ta đc v2=12.
trên đây là cách giải của mình.mong các bạn đóng góp ý kiến .thanks nha.:D.mình xin thêm ạ.đây là cách giải của mình cho câu 7 đề 15' của bài 2 chg 1

L

loiloix

Một ô tô đang chạy với vận tốc 15m/s trên một đoạn đường thẳng thì ô tô tăng tốc chuyển động nhanh dần đều. Sau 25 giây kể từ lúc bắt đầu tăng tốc ô tô đạt vận tốc 20 m/s. Tính Gia tốc a và vận tốc trung bình của ô tô ?... ai giải thích nhẹ nhàng dễ hiểu cái

Chọn gốc thời gian t là lúc xe bắt đầu rồ ga :)) Chiều dương là chiều chuyển động.
a = v2 - v1/t2 - t1 = 20-15/25 = 0.25 m/s2

Còn cái vtb tính sao ai giúp coi :((

Top Bottom