[vật lí 8] Thi HK2!

V

vu_hoang_anh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

ĐỀ THI THỬ HKII:

1. Người ta dùng 15 kg củi khô có thể để đun sôi 12lít nước từ [TEX]24^0 C[/TEX]. Biết năng suất tỏa nhiệt của củi khô là 107J/kg.K, nhiệt dung riêng của nước là c = 4200J/kg.K. Tính hiệu suất của bếp.
2. Vì sao các bồn chứa xăng dầu thường được sơn màu nhũ trắng sáng mà không sơn các màu khác?
3. Khả năng hấp thụ nhiệt tốt của một vật phụ thuộc vào những yếu tố nào của vật?
4. Hãy quan sát chiếc đèn lồng mà các em thường chơi trong dịp trung thu và cho biết chiếc đèn có thể quay được nhờ vào hiện tượng gì về mặt nhiệt học?
5. Dùng dầu bếp để đun sôi 2 lít nước ở [TEX]20^0 C[/TEX] đựng trong một ấm nhôm có khối lượng 0,5kg. Tính lượng dầu cần dùng. Biết chỉ có 30% nhiệt lượng do dầu bị đốt cháy toả ra làm nóng ấm và nước đựng trong ấm.

Chúc các bạn học tốt môn Lí!

Đề đúng đó, ko sai đâu.

"TRÊN CON ĐƯỜNG DẪN ĐẾN THÀNH CÔNG KHÔNG CÓ DẤU CHÂN CỦA KẺ LƯỜI BIẾNG".

Last edited by a moderator:
T

tommy.pvt_254

đề khó hơn đề trường mình đấy

1. Bạn ơi, có nhầm lẫn chăng mình ko nghĩ năng suất tỏa nhiệt của củi khô lại ít thế đâu.
Theo SGK vật lí trang 91 là 10.10^6 cơ mà!!!!!!!!!!!!
2,3,4 dễ ko cần làm
5. mình ko có số liệu chắc chắn nên tinh gần bằng 0.o5 nếu sai mong bạn thông cảm!!!!!!!!|||||

H

hang173

1. Bạn ơi, có nhầm lẫn chăng mình ko nghĩ năng suất tỏa nhiệt của củi khô lại ít thế đâu.
Theo SGK vật lí trang 91 là 10.10^6 cơ mà!!!!!!!!!!!!
2,3,4 dễ ko cần làm
5. mình ko có số liệu chắc chắn nên tinh gần bằng 0.o5 nếu sai mong bạn thông cảm!!!!!!!!|||||

B

bibinamiukey123

Câu 2: Tham khảo câu số 2 ở đây nhé.

http://diendan.hocmai.vn/archive/index.php/t-146492.html

Câu 1 : Hình như nếu chị nhớ không nhầm thì năng suất tỏa nhiệt của củi khô là 10^7 J/kg

Nếu theo như đề bài của em thì hiệu suất có vẻ lớn hơn 1. Và điều này phi thực tế.

Còn nếu theo của chị thì hiệu suất là 2,5536% ( kết quả hơi nhỏ nhưng ko biết có đúng ko nữa).

Câu 3 : Khả năng hấp thụ nhiệt của một vật phụ thuộc vào : độ nhẵn bóng của vật, màu sắc của vật và chất làm vật.

Câu 4 : Hiện tượng đối lưu. Nhiệt độ từ cây nến được đốt cháy ở phần đáy chiếc đèn lồng làm nóng không khí phía chân đèn lồng. Khi này nóng và chuyển lên phía trên. Không phía ở phía trên lạnh hơn thì chuyển xuống dưới. Lại được làm nóng. Do đó nó tạo ra một vòng đối lưu, luân chuyển xoay vòng. Nên ta có chiếc đèn lồng xoay được.

P

petyonl2

Câu 1 hình như sai thì phải.xem lại nha??????
Câu 2:Bình chứa xăng dầu thường đc sơn màu trắng vì màu trắng sẽ phản lại ánh nắng và nhiệt độ làm cho bình xăng ko bị nổ.còn những màu # thì ngươc lại!!!!!Cũng ko chắc lắm đâu!!!!!
Câu 3,4: như bibinamiukey123
Câu 5 thì bạn hỏi google nha!!!!!! heeeeeeee.(Đùa thui tốt nhất là hỏi cô giáo)

V

vu_hoang_anh

Đây chỉ là đề thi thử cô giáo cho tụi mình làm thui. chứ ko phải là đề thi thật đâu.

Top Bottom