Vật lí [vật lí 8] Một số bài toán về chuyển động

M

mafiaaotrang_boss

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1)Một người đứng trong toa xe lửa đang chuyển động. Người này vô ý làm rơi 1 vật đang cầm trong tay xuống sát chân của mình đứng trên sàn tàu. Từ đó trả lời các câu hỏi sau:
a) Quỹ đạo của vật khi rơi xuống là:
A. Đường thẳng
B. Đường cong
C. Đường thẳng hay đường cong tuỷ hệ quy chiếu(giải thích dùm mình hệ quy chiếu là gì)
D. Cả 3 vật trên
b) Quỹ đạo của vật rơi là đường thẳng đứng đối với vật mốc là:
A. Người soát vé đang đi kiểm soát.
B. Sàn toa tàu.
C. Mặt đất
D. Cả a, b, c
c) Quỹ đạo của vật rơi là đường cong đối với vật mốc là:
A, Sàn toa tàu
B. Người hành khách làm rơi vật
C. Mặt đất
D. Cả a, b, c
(bạn nào giải dc câu b và c thì nhớ giải thích kĩ dùm mình hoặc có hình minh hoạ càng tốt chứ mình tưởng tượng ko nổi, hjhj *** vật lí mà lị)
2) Một người chuyển động trên đoạn đường AB. Trên nửa đoạn đường đầu vận tốc trung bình là v1 = 18 km/h. Trong hai nửa thời gian còn lại người ấy có các vận tốc trung bình lần lượt là 14 km/h và 10km/h. Tính vận tốc trung bình trên cả đoạn đường.
3) Chuyển động của đầu van xe đạp so với vật mốc là mặt đường khi xe chuyển động thẳng trên đường là:
A. Chuyển động thẳng.
B. Chuyển động tròn.
C. Chuyển động cong.
D. Chuyển động phức tạp, là sự kết hợp giữa chuyển động thẳng với chuyện động tròn
(hehe, giải thích bằng câu văn rõ ràng giúp mình nha)
4) Một hành khách ngồi trên 1 toa xe lửa đang chuyển động với vận tốc 40km/h, quan sát qua của sổ toa xe thấy xe lửa thứ hai đang chạy song song, ngược chiều qua trước mặt mình trong thời gian 15 s và xe lửa thứ ba chạy song song cùng chiều qua trước mặt mình trong thời gian 60 s. Biết xe lửa thứ hai và thứ ba có cùng chiều dài. Vận tốc của xe thứ hai lớn hơn vận tốc xe thứ ba là 10km/h. Vận tốc xe thứ ba nhỏ hơn xe thứ nhất.
a) Tính vận tốc của xe lửa thứ hai và thứ ba.
b) Tính chiều dài của xe lửa thứ 2 và thứ 3.
(giải 1 cách dễ hiểu nha!@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-()
5) Một xe lửa đang chuyển động với vận tốc v= 54km/h. Trên xe lửa có 1 hành khách đang đi bộ dọc theo các toa xe với vận tốc v'= 3,6 km/h. Hỏi vận tốc của người đó so với đường ray là bao nhiêu trong các trường hợp sau:
a) Người đi bộ chuyển động cùng chiều chuyển động của xe lửa.
b) Người đi bộ chuyển động ngược chiều chuyển động của xe lửa.
6) Một xe lửa đang chuyển động với vận tốc v= 54km/h. Trên xe lửa có một hành khách đang đi bộ dọc theo các toa xe với v'= 3,6 km/h. Hỏi vận tốc của người đó so với đường ray là bao nhiêu trong các trường hợp sau:
a) Người đi bộ chuyển động cùng chiều với chuyển động của xe lửa.
7) Một người đi xe máy trên đoạn đường có chiều dài s km. Trong 1/2 thời gian đầu, người đó đi đoạn đường s1, với vận tốc v1= 30km/h. Trên đoạn đường còn lại, người đó đi 1/2 quãng đường đầu với vận tốc v2= 20km/h và trong 1/2 quãng đường cuối với vận tốc v3. Biết vận tốc trung bình trên quãng đường s là v= 30km/h. Tính v3.
8) Một hành khách ngồi trong đoàn tàu thứ nhất dài 100m đang chạy với vận tốc 18km/h thì nhìn thấy đoàn tàu thứ 2 dài 120m chạy song song cùng chiều vượt qua trước mặt mình trong thời gian 12s.
a) tính vận tốc của đoàn tàu thứ 2.
b)tính thời gian mà 1 người đứng trên sân ga nhìn thấy đoàn tàu thứ nhât và đoàn tàu thứ hai qua trước mặt mình.
c)tính thời gian mà 1 hành khách ở đoàn tàu thứ 2 nhìn thấy đoàn tàu thứ nhất đi qua trước mặt mình.
d) giả sử 2 đoàn tàu chạy ngược chiều nhau. Tìm thời gian mà hành khách ở đoàn tàu này nhìn thấy đoàn tàu kia qua trước mặt mình. Biết vận tốc của 2 đoàn tàu có độ lớn như trên.
Tạm thời làm dùm mình vài bài này nha, còn một số bài hay nữa, mình sẽ post sau! Nếu thấy có ích thì thanks mình cái nhá!

V

vuduyhungchuot

1)Một người đứng trong toa xe lửa đang chuyển động. Người này vô ý làm rơi 1 vật đang cầm trong tay xuống sát chân của mình đứng trên sàn tàu. Từ đó trả lời các câu hỏi sau:
a) Quỹ đạo của vật khi rơi xuống là:
A. Đường thẳng
B. Đường cong
C. Đường thẳng hay đường cong tuỷ hệ quy chiếu(giải thích dùm mình hệ quy chiếu là gì)
D. Cả 3 vật trên
B. Sàn toa tàu.
C. Mặt đất
D. Cả a, b, c
A, Sàn toa tàu
C. Mặt đất
D. Cả a, b, c
(bạn nào giải dc câu b và c thì nhớ giải thích kĩ dùm mình hoặc có hình minh hoạ càng tốt chứ mình tưởng tượng ko nổi, hjhj *** vật lí mà lị)
2) Một người chuyển động trên đoạn đường AB. Trên nửa đoạn đường đầu vận tốc trung bình là v1 = 18 km/h. Trong hai nửa thời gian còn lại người ấy có các vận tốc trung bình lần lượt là 14 km/h và 10km/h. Tính vận tốc trung bình trên cả đoạn đường.
3) Chuyển động của đầu van xe đạp so với vật mốc là mặt đường khi xe chuyển động thẳng trên đường là:
A. Chuyển động thẳng.
B. Chuyển động tròn.
C. Chuyển động cong.
D. Chuyển động phức tạp, là sự kết hợp giữa chuyển động thẳng với chuyện động tròn
4) Một hành khách ngồi trên 1 toa xe lửa đang chuyển động với vận tốc 40km/h, quan sát qua của sổ toa xe thấy xe lửa thứ hai đang chạy song song, ngược chiều qua trước mặt mình trong thời gian 15 s và xe lửa thứ ba chạy song song cùng chiều qua trước mặt mình trong thời gian 60 s. Biết xe lửa thứ hai và thứ ba có cùng chiều dài. Vận tốc của xe thứ hai lớn hơn vận tốc xe thứ ba là 10km/h. Vận tốc xe thứ ba nhỏ hơn xe thứ nhất.
a) Tính vận tốc của xe lửa thứ hai và thứ ba.
b) Tính chiều dài của xe lửa thứ 2 và thứ 3.
(giải 1 cách dễ hiểu nha!@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-()
5) Một xe lửa đang chuyển động với vận tốc v= 54km/h. Trên xe lửa có 1 hành khách đang đi bộ dọc theo các toa xe với vận tốc v'= 3,6 km/h. Hỏi vận tốc của người đó so với đường ray là bao nhiêu trong các trường hợp sau:
a) Người đi bộ chuyển động cùng chiều chuyển động của xe lửa.
6) Một xe lửa đang chuyển động với vận tốc v= 54km/h. Trên xe lửa có một hành khách đang đi bộ dọc theo các toa xe với v'= 3,6 km/h. Hỏi vận tốc của người đó so với đường ray là bao nhiêu trong các trường hợp sau:
a) Người đi bộ chuyển động cùng chiều với chuyển động của xe lửa.
7) Một người đi xe máy trên đoạn đường có chiều dài s km. Trong 1/2 thời gian đầu, người đó đi đoạn đường s1, với vận tốc v1= 30km/h. Trên đoạn đường còn lại, người đó đi 1/2 quãng đường đầu với vận tốc v2= 20km/h và trong 1/2 quãng đường cuối với vận tốc v3. Biết vận tốc trung bình trên quãng đường s là v= 30km/h. Tính v3.
8) Một hành khách ngồi trong đoàn tàu thứ nhất dài 100m đang chạy với vận tốc 18km/h thì nhìn thấy đoàn tàu thứ 2 dài 120m chạy song song cùng chiều vượt qua trước mặt mình trong thời gian 12s.
a) tính vận tốc của đoàn tàu thứ 2.
b)tính thời gian mà 1 người đứng trên sân ga nhìn thấy đoàn tàu thứ nhât và đoàn tàu thứ hai qua trước mặt mình.
c)tính thời gian mà 1 hành khách ở đoàn tàu thứ 2 nhìn thấy đoàn tàu thứ nhất đi qua trước mặt mình.
d) giả sử 2 đoàn tàu chạy ngược chiều nhau. Tìm thời gian mà hành khách ở đoàn tàu này nhìn thấy đoàn tàu kia qua trước mặt mình. Biết vận tốc của 2 đoàn tàu có độ lớn như trên.
Tạm thời làm dùm mình vài bài này nha, còn một số bài hay nữa, mình sẽ post sau! Nếu thấy có ích thì thanks mình cái nhá!
Mình giải từng bài 1 nhé:
1. a) C. Đường cong hay đường thằng tùy theo hệ quy chiếu.
Giải thích: hệ quy chiếu là cách mà cậu nhìn cái cốc ấy rơi (kiểu vẽ sơ đồ).
b) B. Sàn toa tàu, vì sàn toa tàu chuyển động cùng với tàu, người đánh rơi cốc chuyển động cùng với tàu, còn cái cốc khi rơi xuống thì rơi xuống thằng đứng so với sàn toa tàu do chuyển động quán tính.
c) C. Mặt đất, do cái cốc chuyển động thẳng đứng xuống so với sàn tàu, còn sàn tàu lại chuyển động ngang so với mặt đất, hợp 2 chuyển động lại thì sẽ được đường cong (vì 1 cái là chuyển động đều, 1 cái là chuyển động không đều, tạo ra đường cong).
2. Bài này khó đấy, sẽ nhờ người khác giải thử.
3. Cái này có ở trong SGK Lí 8 rồi, cậu cứ đọc sách thì hiểu ngay :D.
4. Bài này cũng chịu nốt :D.
5. Cùng chiều: 57,6km/h
Ngược chiều: 50,5km/h.
6. (trùng với bài 5 à?)
Những bài còn lại thì sorry, mình chưa làm đc bây giờ. Hi vọng các bạn khác vào giải tiếp :D.

4

40phamkinhvy

B. Sàn toa tàu.
C. Mặt đất
D. Cả a, b, c
A, Sàn toa tàu
C. Mặt đất
D. Cả a, b, c
A. Chuyển động thẳng.
B. Chuyển động tròn.
C. Chuyển động cong.

Top Bottom