[vật lí 8] lực tác dụng lên vật?

K

kienconktvn

làm sao để biết những lực nào tác dụng lên 1 vật

cái này không khó cũng không dễ,
1. nắm vững lý thuyết
2. làm bài tập nhiều
3. lưu ý: về phân tích lực bạn cần lấy giấy bút ra mà vẽ thật nhiều, vẽ cái vật hình vuông hình chữ nhật hình tròn tùy ý, nghĩ thử nó chịu những lực gì, nghĩ ra rồi vẻ ngay vào cái hình. 1 lát cái hình chi chít lực và bạn sẽ ngẩm được nhiều thứ. làm càng nhiều bài tập thì đến lúc nào đó bạn không cần vẻ nữa, chỉ nhìn nó là biết nó đang chịu lực gì :p
4. Các lực cơ bản: trọng lực, phản lực, lực ma sát...
5. Phân tích lực là 1 dạng bài tập khó trong vật lý.

S

songngumuoimuoi

cam on ban nhieu

Nhưng mình là hs lớp 8.Theo mình biết thì phân tích lực lớp 10 mới học.vậy đối với lớp 8 còn cách nào de biết nữa ko.mà dang bai tập nào nói ve nhung cai do

K

kienconktvn

Nhưng mình là hs lớp 8.Theo mình biết thì phân tích lực lớp 10 mới học.vậy đối với lớp 8 còn cách nào de biết nữa ko.mà dang bai tập nào nói ve nhung cai do

bạn có thể cho ví dụ 1 bài tập lớp 8 được hok?
lớp mấy củng vậy thôi, bạn củng phải hiểu được bản chất của nó,
vật luôn có trọng lực
xem có phản lực hay không?
có lực ma sát hay không ( xảy ra khi vật chuyển động trên 1 bề mặt vật liệu nào đó, nếu vật liệu trơn nhẵn thì không có ma sát)
xem có lực đẩy acsimet hok ( vật nằm trong chất lỏng)...
ngoài ra bạn nên tìm hiểu cách chiếu lực lên trục tọa độ Oxy.
lưu ý: vật chuyển động và vật đứng yên.
không thể nói hết trong một vài lời, mong có thể giúp được bạn :)
thân,

S

songngumuoimuoi

cam on ban nhiu

bạn học lớp mấy vậy nếu học lớp 8 giải hộ mình mấy bài tâp trong sách bài tập được không hay nhò người nào đó giải hộ mình cũng được (bài 5.4,5.6,5.55.13) mình đang cần gấp

Last edited by a moderator:
K

kienconktvn

ban hoc lop may zay neu hoc lop 8 giai ho minh may bai ta trong sach bai tap dc ko hay nho nguoi nao do gia ho minh cung dc (bai 5.4,5.6,5.55.13) minh dang can gap

rất tiếc mình chỉ hướng dẫn cho bạn làm chứ không giải luôn cho bạn được.
mình cũng không có sách nên không có đề để giải,
bạn muốn thì post lên đây để mọi người cùng giúp bạn,
thân,

S

songngumuoimuoi

bài 1: ta biết rằng: lực tác dụng lên vật làm thay đổi vận tốc của vật. Khi tàu khởi hành lực kéo đầu máy làm tàu tăng dần vận tốc. Nhưng có những đoạn đường đầu máy vẫn chạy để kéo tàu mà tàu vẫn ko thay đổi vận tốc. Điều này có mâu thuẫn vs nhận định trên ko. Vì sao?

T

thewildtran8a6

thưa bạn:khi con tàu bắt đầu khởi hành thì cần một lực rất lớn tác dụng lên nó để làm thay đổi vận tốc(tức là một điều đương nhiên ta không quan tâm)nhưng khi tàu đã chạy được một thời gian thì theo quán tính thì tàu đã chuyển động đều và tiến thẳng về phía trước.tại 1 số con đường thì bạn thấy đầu tàu kéo các toa nhưng khi đó các toa đã có cùng một quán tính với đầu tàu(tức cùng vận tốc)nên cho dù tàu kéo đi chăng nữa thì vận tốc vẫn không đổi.Nên theo mình thì điều này không mâu thuẫn với định lí mà còn góp phần bổ sung thêm.

K

kienduc_vatli

lực tác dụng đầu tiên mà lúc nào cũng nhơ là trọng lực, lực nâng=> nên vật mới đúng trên mặt đất
thư 2 là tùy theo
khi xe chạy thì có lực kéo, lực nâng, lực ma sát,...
ngoài ra trong một số trường hợp còn có lực đẩy, .... vd: khi đá banh

Top Bottom