[Vật lí 8] Cân xem cái nào nặng hơn.

Status
Không mở trả lời sau này.
T

thienxung759

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

~O)~O)~O)
Có một câu hỏi dành cho trẻ con rằng một kí chè và một kí sắt cái nào nặng hơn.
Đứa thì nói 1Kg sắt nặng hơn, đứa nói 1Kg chè nặng hơn, đứa thông minh thì nói nặng bằng nhau.
Thế còn các bạn, các bạn nghĩ sao?

9

9X_conduongtoidi

Gõ đến lần thứ 4 T_T

Hai cái này bằng nhau em nhé vì cùng bằng 1 kg, điều quan trọng là:
[TEX] m_Fe = m_chè[/TEX]
\Leftrightarrow[TEX] D_Fe . V_Fe = D_ ch . V_ch[/TEX]
mà [TEX]V_Fe < V_ch[/TEX]
\Rightarrow[TEX] D_Fe > D_ch[/TEX]

Em chỉ cần chú ý là khối lượng của nó bằng nhau nhưng khối lượng riêng của Sắt lớn hơn nhiều chè.
\exists Mình mà thông minh thì \forallngười đều là thiên tài...
---------------------->>> Gox bài này đến lần thứ 4+ lần sửa là 5 lần :((

Last edited by a moderator:
H

hoanglethanh

Theo mình thì vì mình là đứa thông minh nên mình sẽ chon là = nhau, câu hỏi dễ wa

P

proechcom

Á ,MỌI NGƯỜI TỰ CÔNG NHẬN MÌNH LÀ THIÊN TÀI À?cho mình thêm câu nhá:thử cân lên bằng 1 cái cân hiện đâị(cân được1 kg sắt, và một kg chè )xem có bằng nhau không ?NÓ MÀ KHÔNG BẰNG NHAU THÌ CÁC BẠN KHÔNG PHẢI LÀ THIÊN TÀI , NẾU KHÔNG BẰNG NHAU THÌ ................THÔI.

9

9X_conduongtoidi

Không ai ở đây tự nhận mình alf thông mình cả, bạn đọc lại đj và đọc lại luôn câu hỏi của bạn nữa... vô lý quá>"<

T

thienxung759

~O)~O)~O) Gừ gừ ! Các bạn hấp tấp quá đấy! Tớ ra câu này không phải để chơi đâu.

H

hoanglethanh

~O)~O)~O)
Đứa thì nói 1Kg sắt nặng hơn, đứa nói 1Kg chè nặng hơn, đứa thông minh thì nói nặng bằng nhau.

đề bài rõ ràng là có đứa thông minh kìa, đã là thông minh rồi thì phải theo nó chứ:p:)&gt;-

X

xilaxilo

~O)~O)~O)

quả thực vs câu này thi tui là kẻ thông minh (chọn câu của kẻ thông minh đấy :D:D:D)

có chuyện kể rằng 1 thầy giáo hay cũng là nhà thông thái hỏi hs của mình xem 1 kg sắt vs 1 kg bông cái nào nặng hơn

đứa hs thông minh nhất lớp kêu là đã 1 kg thì phải nặng = nhau

ông thầy vạch mông ra và nói vs hs rằng:

vợ thầy đã chỉ cho thầy 1 cân sắt nặng hơn 1 cân bông"

T

thienxung759

~O)~O) Nếu nói 1Kg sắt nặng = 1Kg chè (bông, gỗ) là đúng.
Nhưng nói 1Kg chè (bông, gỗ) nặng hơn cũng không phải là không có cơ sở vì việc cân đo đong đếm đều được thực hiện trong môi trường không khí. Lực đẩy Ac-si-mét không khí tác dụng lên chè không phải không đáng kể.

X

xilaxilo

~O)~O) Nếu nói 1Kg sắt nặng = 1Kg chè (bông, gỗ) là đúng.
Nhưng nói 1Kg chè (bông, gỗ) nặng hơn cũng không phải là không có cơ sở vì việc cân đo đong đếm đều được thực hiện trong môi trường không khí. Lực đẩy Ac-si-mét không khí tác dụng lên chè không phải không đáng kể.

chè và bột sắt thì sao?

xét cho hết các trường hợp

:D:D:D

M

madocthan

Không phải bằng nhau đâu ạ! Anh em tìm đọc cuốn 999 câu hỏi cho em là bít liền. Theo cuốn đó thì FE nặng hơn. Thử xem nhá!
Yours was the kiss that awoke my heart,

There lingers still, 'though we're far apart,

That taste of honey... tasting much sweeter than wine.

M

mu_di_ghe

vậy cho mình hỏi 1 mét khối gỗ và 1 mét khối sắt....cái nào nặng hơn?

Khối lượng riêng của sắt lớn hơn của gỗ [TEX]D_{Fe} > D_{g} \Leftrightarrow \frac{m_{Fe}}{V} > \frac{m_g}{V}[/TEX]

[TEX]\Rightarrow m_{Fe} > m_g[/TEX]

Một mét khối sắt nặng hơn.

Đấy là nói về gỗ bình thường. Còn đối với lim, lát, táu, sến...thì không biết thế nào ;))

B

brandnewworld

Vậy mình đố các bạn 1kg Fe với 1kg 3 khía cái nào nặng hơn???

vậy cho mình hỏi 1 mét khối gỗ và 1 mét khối sắt....cái nào nặng hơn?
Đương nhiên là Fe nặng hơn rồi vì khối lượng riêng của Fe lớn hơn khới lượng riêng của gỗ

Last edited by a moderator:
H

haitacden869

1kg sắt = 1kg chè, còn nói sắt nặng hơn chè vì khối lượng riêng của sắt nặng hơn khối lượng riêng của chè. Thế thôi. tanh luận làm gì, còn nếu muốn chứng mình 1kg sắt= 1kg chè không phải theo lập luận mà là theo thằng nhóc thông minh kia thì để cà 2 thứ lên 1 cái bàn, chúng có bằng nhau không?

M

mcdat

Trước tiên mọi người thử trả lời câu hỏi : Thế nào là nặng về phương diện Vật Lý ?

Khi khái niệm đã rõ ràng thì mới có thể trả lời câu hỏi 1 cách ngon lành

B

brandnewworld

1kg sắt = 1kg chè, còn nói sắt nặng hơn chè vì khối lượng riêng của sắt nặng hơn khối lượng riêng của chè. Thế thôi. tanh luận làm gì, còn nếu muốn chứng mình 1kg sắt= 1kg chè không phải theo lập luận mà là theo thằng nhóc thông minh kia thì để cà 2 thứ lên 1 cái bàn, chúng có bằng nhau không?

Sao lại để 2 thứ lên cùng 1 cái bàn chứ, kết qur không chính xác (giả sử trong 2 vật có 1 vật nặng hơn!!!); nên để lên 1 cái cân là tôt nhất

H

haitacden869

Bạn ơi, mình đã nói là nếu chứng minh 1kg sắt= 1kg chè không phải theo chứng minh lập luận mà nếu theo tài lan của một thằng nhóc thông minh thì nó sẽ bảo để cả 2 thứ lên cái bàn, bảo đảm chúng bằng nhau, còn chúng ta ai chẳng biết là để lên cái cân, mà cái avatar của bạn brandnewworld là ai vậy? Niuton hả?

G

goodboy_1507

hiz

Bạn ơi, mình đã nói là nếu chứng minh 1kg sắt= 1kg chè không phải theo chứng minh lập luận mà nếu theo tài lan của một thằng nhóc thông minh thì nó sẽ bảo để cả 2 thứ lên cái bàn, bảo đảm chúng bằng nhau, còn chúng ta ai chẳng biết là để lên cái cân, mà cái avatar của bạn brandnewworld là ai vậy? Niuton hả?[/QUOTE
các bác cứ tranh luận kiểu gì vậy ????!!!!!!
1 Kg sắt thì tất nhiên nặng bằng 1 Kg chè
còn bác nào nói 1Kg sắt nặng hơn 1kg chè là không chính xác
Ví dụ : 1Kg sắt đó lại là một đống những miếng giáp rửa xong thì sao???????

T

thienthandethuong_minigirl

theo lí thuyết thì dĩ nhiên là 1kg sắt nặng bằng 1kg chè
nhưng thực tế thì 1kg sắt < 1kg chè (vì Dsắt > Dchè => Vsắt < Vchè => Fasắt < Fachè .do đó cái phần trọng lượng bị mất(do Fa t/d ở trong kkhí) của sắt bé hơn chè => phần trọng lượng thực sự của sắt < chè(phần này mình ko nói thêm nữa vì trên lớp lớn mới học))
thế nhé,topic khoá tại đây vì ở trên có mấy bạn spam !

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom