[Vật lí 7] Độ to của âm thay đổi khi đi từ môi trường này sang môi trường khác

0

0973573959thuy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Vì sao âm thanh đi từ vật rắn vào không khí thì bị giảm độ to đi nhiều ?

Đây là một khẳng định đúng mình đọc trong một cuốn sách vật lí tham khảo nhưng mình không hiểu tính chất này nên mong các bạn giải thích giùm mình nhé! :D

Thanks! :)

H

hienb2

Âm thanh đi từ vật rắn ra không khí thì độ to bị giảm đi bởi vì:
độ to của âm tỉ lệ với cường độ âm,nhưng lại không phụ thuộc nó mà phụ thuộc vào vận tốc truyền âm và tần số của nó trong môi trường truyền. Do vận tốc và tần số âm thanh trong chất rắn lớn hơn trong không khí nên độ to của âm giảm khi đi từ rắn ra khí.
Cung cấp thêm cho bạn vận tốc truyền trong thép là 1600m/s,không khí 343m/s

L

ljnhchj_5v

Như bạn trên nói, sự truyền âm thanh trong vật chất phụ thuộc vào vận tốc truyền âm thanh. Vận tốc này thay đổi tuỳ thuộc vào môi trường truyền âm và các điều kiện vật lý/hóa học của môi trường này, như nhiệt độ. Vì thế màk vận tốc truyền âm trong chất rắn lớn hơn trong chất khí. Vì vậy âm thanh truyền trong chất rắn đến tai ta nghe rõ hơn khi truyền trong không khí \Rightarrow âm thanh đi từ chất rắn vào không khí sẽ giảm độ to.
- Mình đính chính lại thông tin của bạn trên chút là vận tốc truyền âm trong thép là 6100m/s chứ ko phải 1600m/s, còn của không khí thì 343 đúng rùi.

0

0973573959thuy

Cảm ơn hai bạn nhiều nhé!
Hôm nay học thêm Vật lí, mình cũng hỏi cô giáo câu này và cô cũng giải thích giống như các bạn đấy. Nhưng mà cả hai bạn trên đều có chút nhầm nhọt :Vận tốc truyền âm trong không khí là 340m/s các bạn ạ!
:D

P

phuonghabi

tra loi

Âm thanh đi từ vật rắn ra không khí thì độ to bị giảm đi bởi vì:
độ to của âm tỉ lệ với cường độ âm,nhưng lại không phụ thuộc nó mà phụ thuộc vào vận tốc truyền âm và tần số của nó trong môi trường truyền. Do vận tốc và tần số âm thanh trong chất rắn lớn hơn trong không khí nên độ to của âm giảm khi đi từ rắn ra khí.
Cung cấp thêm cho bạn vận tốc truyền trong thép là 1600m/s,không khí 343m/s

Bạn hienb2 sai rồi. trong thép là 6100m/s . không khí là 340m/s mới dúng chứ.

Top Bottom