[vật lí 6] sự dãn nở vì nhiệt của các chất

1

123conheo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1. Đổ nước nóng vào bình kín rồi cắm vào một ống hút. Khi nhiệt độ tăng nước dâng lên trong ống.
-Bạn A giải thích: nước nóng nở ra dâng lên trong ống hút.
-Bạn B giải thích lớp không khí bên trong nóng lên nở ra rồi đẩy nước lên trong ống.
Em có ý kiến như thế nào về sự giải thích của hai bạn ấy.

Xin chân thành cảm ơn các bạn!!! ;)

M

mia_kul

Hiện tượng này do sự dãn nở vì nhiệt của chất khí.
(sự giãn nở vì nhiệt của chất khí > chất lỏng > chất rắn)

1

123conheo

vậy bạn A hay bạn B trả lời đúng vậy? và giải thích nữa nha!

K

kien200200

Cái này là bạn B nói đúng< vì khi đổ nước nóng vào bình thì nhiệt độ tăng=> không khí dãn nở>

0

0973573959thuy

Phuong thuỷ day. Dap an b dung ban a. Khi tang nhet do thi ca nuoc va khong khi trong binh deu no ra . Nhung vi chat khi no vi nhet nhieu hon chat long nen khong khi trong binh van day nuoc dang len trong ong nghiem.
Nho thanks minh nhe !

H

hnams2012

Mình nghĩ là bạn A nói đúng. Khi tăng nhiệt độ thì đúng là cả nước và không khí trong bình đều nở ra, nhưng lượng không khí đó nằm bên trên mặt nước ( ở đáy bình toàn là nước, không thể có không khí ) => Khi nhiệt độ tăng thì phần nước nở ra đi lên trong ống nghiệm, đồng thời đẩy lượng không khí lên trên

H

huutoan00

Theo mình thì là bạn B, vì nước đã nong sẵn, không thể nở thêm nữa.
Nhớ thanks nha!

Last edited by a moderator:
H

hnams2012

Vậy theo bạn lượng không khí mà các bạn trước nói ý , nó nằm ở đâu ?

T

teucon

Theo mình thì là bạn A đúng vì:Trong SGK 6 có thí nghiệm hoặc là ở trên lớp các bạn cũng được cô giáo cho làm thí nghiệm thì ta thấy là nước nở ra và dâng lên cao chứ ko phải là ko khí

T

thienkim1971

tra loi cau hoi cho 123 heocon

theo mình là bạn B đúng vì nhiệt độ tăng không khí giãn nở

T

thienkim1971

tra loi cau hoi cho 123 heocon

theo mình là bạn B đúng vì nhiệt độ tăng không khí giãn nở:):):):):)

U

uocmovahoaibao

Mình nghĩ là bạn A nói đúng. Khi tăng nhiệt độ thì đúng là cả nước và không khí trong bình đều nở ra, nhưng lượng không khí đó nằm bên trên mặt nước ( ở đáy bình toàn là nước, không thể có không khí ) => Khi nhiệt độ tăng thì phần nước nở ra đi lên trong ống nghiệm, đồng thời đẩy lượng không khí lên trên

H

huutoan00

B. Vì:
1) lượng nước đổ vào bình là nước nóng và nó đã nở ra rồi.
2) không khí nở nhiều hơn nước.
3) do bình kín nên không khí nở ra sẽ không thoát khỏi bình mà sẽ tạo lực nén đẩy mực nước ngoài ống xuống và mực nước trong ống dâng lên.

D

dominh_2000

B đúng đấy. Vì khi đổ nước nóng vào bình thì không khí trong bình nóng lên -> nở ra đẩy nước lên ống hút.

T

ts2hlove4ever

không khí dãn nở vì nhiệt. nước cũng dãn nở vì nhiệt. nhưng không khí dãn nở nhiệu hơn nước mà. nên t nghĩ bạn b dúng hơn

T

tranquockhaj

nước dã sôi thì có đun thêm cũng vậy thui. lúc này thì nước xẽ bay hơi thui. ko nong nên dc đau

T

tranquockhaj

ban B noi la dung giải thích lớp không khí bên trong nóng lên nở ra rồi đẩy nước lên trong ống

Top Bottom