[Vật Lí 12] Uh và Uak

T

tranhaanh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Ở trên lớp cô em ko nói rỏ giữa 2 cái U này chỉ nói là Uak=-Uh
nhưng nói thật là em ko hiểu rỏ bản chất của 2 cái U này mà cô em thì lại có cái tính là "giấu" cho các bạn đi học thêm biết thôi chứ trên lớp chỉ nói qua loa vậy
Ai giúp em giải thích 2 cái U này với và cho em biết là trong trường hợp nào thì sử dụng nó vì gần kiểm tra chương này rùi
Em học ban cơ bản sao ko nghe nói đến mấy cái vấn đề lạ hoắc này nhìn trong sách ko có gì hết trơn sao mọc đâu ra nhiều công thức lém

H

harry18

Ở trên lớp cô em ko nói rỏ giữa 2 cái U này chỉ nói là Uak=-Uh
nhưng nói thật là em ko hiểu rỏ bản chất của 2 cái U này mà cô em thì lại có cái tính là "giấu" cho các bạn đi học thêm biết thôi chứ trên lớp chỉ nói qua loa vậy
Ai giúp em giải thích 2 cái U này với và cho em biết là trong trường hợp nào thì sử dụng nó vì gần kiểm tra chương này rùi
Em học ban cơ bản sao ko nghe nói đến mấy cái vấn đề lạ hoắc này nhìn trong sách ko có gì hết trơn sao mọc đâu ra nhiều công thức lém
Uak là hiệu điện thế giữa hai cực khi có dòng quang điện xảy ra, để triệt tiêu dòng quang điện này, ta cần cung cấp một hiệu điện thế hãm là Uh = - Uak để triệt tiêu nó. Tóm lại, Uh là hiệu điện thế hãm cần để triệt tiêu dòng quang điện.

T

tranhaanh

Uak là hiệu điện thế giữa hai cực khi có dòng quang điện xảy ra, để triệt tiêu dòng quang điện này, ta cần cung cấp một hiệu điện thế hãm là Uh = - Uak để triệt tiêu nó. Tóm lại, Uh là hiệu điện thế hãm cần để triệt tiêu dòng quang điện.

bạn có thể cho mình biết những trường hợp cần dùng nó ko và mấy công thức liên quan đến nó nữa

P

perang_sc_12c6

hi!

Uak là hiệu điện thế giữa anot và catot trong ống Rơnghen.
Uh: là hiệu điện thế hãm để làm dòng quang điện triệt tiêu.

Uak = -Uh (Uh lấy giá trị âm):confused:

[TEX]Uh = \frac{\epsilon - A}{e} = \frac{hc}{e}(\frac{1}{\lambda} - \frac{1}{\lambda_o})[/TEX]
[TEX]Uh = \frac{m}{2e}.v_{omax}^{2}[/TEX]

anh tramngan này! theo em được bít thì Uh ko phải chỉ lấy giá trị âm mà trong một số trường hợp thì Uh có thể dương nữa chứ!miễn là nó đủ lớn để triệt tiêu dòng quang điện là được !
ko bít có đúng ko?
:-SS

T

tranhaanh

hic rắc rối thật................ai cho mình 1 bài đầy đủ về 2 cái U này với.......gần kiểm tra rùi

H

harry18

hic rắc rối thật................ai cho mình 1 bài đầy đủ về 2 cái U này với.......gần kiểm tra rùi

Một số đai lưọng, công thức trong hiện tượng quang điện:

Giới hạn quang điện: [TEX]\lambda _o = \frac{hc}{A}[/TEX]

Công thức anhstanh[TEX]\frac{hc}{\lambda } = A + \frac{1}{2}mv^2_{o max}[/TEX]

[TEX]P = n\xi = n.h.f [/TEX] Cái gì đây, quên ròy

Cường độ dòng quang điện: [TEX]I = n'.e[/TEX]

.............nhiều lắm

Một số bài tập về Uhãm

Câu 1: Chiếu vào catot của một tế bào quang điện một bức xạ [TEX]\lambda = 0,405 \mu m[/TEX] ta được dòng quang điện bão hoà I. Để triệt tiêu dòng quang điện này, ta cần một Uhãm = 1,26 V.

a. Tính vận tốc cực đại ban đầu của e.
b. Tính công thoát A.
c. Coi hiệu suất lượng tử bằng 100%, I = 49 mA. Tính số photon đập vào catot trong mỗi giây.
[TEX]Cho h = 6,625.10^{-34}, e = 1,6.10^{-19}[/TEX]

Đáp án:
a. v_o = 66529,37 m/s
b. A = 2,89.10^{-19} J
c. n' = 3,0625.10^{17}

Câu 2: Trong chân không, ánh sáng vàng có bước sóng: [TEX]\lambda_v = 0,6 \mu m[/TEX].
Chiết suất của thuỷ tinh đối với nó là 1,571.
a. Tìm tần số và bước sóng của ánh sáng vàng trong thuỷ tinh.
b. Dùng ánh sáng nói trên chiếu vào một tấm kim loại có A = 0,8 eV thì hiệu điện thế hãm để triệt tiêu dòng quang điện là bao nhiêu.

Đáp án:
a. Tần số: 5.10^{14} Hz
Bước sóng: 3,82.10^{-7} m
b. Uh = 1,27 V

P

perang_sc_12c6

đóng góp ý kiến nha!

=harry18;565314]Một số đai lưọng, công thức trong hiện tượng quang điện:

Giới hạn quang điện: [TEX]\lambda _o = \frac{hc}{A}[/TEX]

Công thức anhstanh[TEX]\frac{hc}{\lambda } = A + \frac{1}{2}mv^2_{o max}[/TEX]

[TEX]P = n\xi = n.h.f [/TEX] Cái gì đây, quên ròy

Cường độ dòng quang điện: [TEX]I = n'.e[/TEX]

.............nhiều lắm

Một số bài tập về Uhãm

Câu 1: Chiếu vào catot của một tế bào quang điện một bức xạ [TEX]\lambda = 0,405 \mu m[/TEX] ta được dòng quang điện bão hoà I. Để triệt tiêu dòng quang điện này, ta cần một Uhãm = 1,26 V.

a. Tính vận tốc cực đại ban đầu của e.
b. Tính công thoát A.
c. Coi hiệu suất lượng tử bằng 100%, I = 49 mA. Tính số photon đập vào catot trong mỗi giây.
[TEX]Cho h = 6,625.10^{-34}, e = 1,6.10^{-19}[/TEX]

Câu 2: Trong chân không, ánh sáng vàng có bước sóng: [TEX]\lambda_v = 0,6 \mu m[/TEX].
Chiết suất của thuỷ tinh đối với nó là 1,571.
a. Tìm tần số và bước sóng của ánh sáng vàng trong thuỷ tinh.
b. Dùng ánh sáng nói trên chiếu vào một tấm kim loại có A = 0,8 eV thì hiệu điện thế hãm để triệt tiêu dòng quang điện là bao nhiêu.

câu 1 :
ta có : a)[TEX]e.U_h=\frac{m.V_{max}^2}{2}[/TEX]
=====> [TEX]V_{max}=\sqrt{\frac{2.e.U_h}{m}}=0.6656.10^{6} m/s[/TEX]
ta có b): [TEX]\frac{h.C}{\lambda}=A+\frac{m.V_{max}^2}{2}[/TEX]
======> [TEX]A= 2.89.10^{-19} (J)[/TEX]
ta có c) [TEX]I=ne ==> n = \frac{I}{e}=3.0625.10^{17}[/tex]
mặt #[tex] H=\frac{N}{n}=100%[/tex]
====>[tex] N=n=3.0625.10^{17}[/TEX]
câu:2
ta có:vì khi ánh sáng truyền từ môi trường này sang môi trường # thì đại lượng ko đổi là tần số
===>[TEX] f = \frac{C}{\lambda}=5.10^{14} Hz[/TEX]

khi đó[TEX] \lambda'=\frac{\lambda}{n}=3.819.10^{-7} m [/TEX]

b) ta có:[TEX]\frac{h.C}{\lambda}=A+e.U_h[/TEX]

===>[TEX] U_h=1.2703125 V[/TEX]

A

anhtieuthu91

sorry mod phải nói điều này:
Uak chưa chắc đã phải âm. Uak hoàn toàn có thể dương nều katot tích điện dương. khi ấy e bật ra sẽ bị hút lại vào katot. Uak phải lớn hơn một giá trị dương nào đó để e thoát ra khỏi Uak.
Để hiểu rõ hơn về U hãm, trên diễn đàn đã có 1 bài toán chứng minh công thức U hãm, cụ thể như sau:
Cho tụ C với bản tụ có giới hạn quang điện lamda0. chiếu ánh sáng có lamda<lamda0 vào mặt tụ. tìm hiệu điện thế giữa hai tụ sao cho e bật ra khỏi bản tụ này thì dừng lại trên bản tụ kia.
bài toán được giải theo phương trình động lực học và động học đơn giản, nhưng lại đưa ta đến công thức của U hãm. Đơn giản nhưng khá thú vị

N

nguyenminh44

sorry mod phải nói điều này:
Uak chưa chắc đã phải âm.

1. Đồng ý với bạn [TEX]U_{AK}[/TEX] không nhất thiết phải âm và trong đa số trường hợp, [TEX]U_{AK} >0[/TEX] để gia tốc cho quang e mau đến A hơn.

2. Không đồng ý với bạn:

Uak hoàn toàn có thể dương nều katot tích điện dương.

K tích điện dương thì A tích điện gì hả bạn? Chắc chắn rồi, A lúc này phải tích điện âm :) . Nhưng

[TEX]U_{AK} = V_A-V_K [/TEX] thế này là âm hay dương nhỉ ;)) ;))

Chốt lại: [TEX]U_{AK}[/TEX] có thể âm, có thể dương. Trường hợp dương là trường hợp gia tốc cho quang e, trường hợp âm là trường hợp hãm quang e

[TEX]U_h[/TEX] luôn âm, lúc này e bị giữ lại A, triệt tiêu dòng quang điện

Last edited by a moderator:
Q

quang1234554321

Mọi người thử bài này nhé ! Hay đấy

Chiếu các bức xạ có tần số f , 2f , 3f vào catot của một tế bào quang điện thì vận tốc ban đầu cực đại của electron quang điện tương ứng là v , 2v , kv . Giá trị của k là :

A. 3
B. [TEX]\sqrt{7}[/TEX]
C. [TEX]\sqrt{5}[/TEX]
D. 4

C

chem_wind

theo tớ được biết thì sách cải cách bây giờ Uh luôn dương hoặc bằng 0 thầy tớ nói Uh ở sách cũ mới âm còn sách mới thì ko âm !

F

fly8monkey

Uak = -Uh (Uh lấy giá trị âm)

[TEX]Uh = \frac{\epsilon - A}{e} = \frac{hc}{e}(\frac{1}{\lambda} - \frac{1}{\lambda_o})[/TEX]
cái công thức đầu tiền tui ko nhầm thì vế trái đơn vị là V vế phải đơn vị là J/C(Jun trên Culông) :-SS

M

mr_chipheo

Uak = -Uh (Uh lấy giá trị âm)

ông làm sai rùi Uh luôn âm vì thế biểu thưc
[TEX]Uh = \frac{m}{2e}.v_{omax}^{2}[/TEX][/QUOTE] phải viết:
trị tuyệt đối [TEX]Uh = \frac{m}{2e}.v_{omax}^{2}[/TEX][/QUOTE]

M

minhtoan.103

Chiếu các bức xạ có tần số f , 2f , 3f vào catot của một tế bào quang điện thì vận tốc ban đầu cực đại của electron quang điện tương ứng là v , 2v , kv . Giá trị của k là :

A. 3
B. [TEX]\sqrt{7}[/TEX]
C. [TEX]\sqrt{5}[/TEX]
D. 4

cứ rút thế thôi bạn a. kỷ năng biến đổi toán học là chính.
B. [TEX]\sqrt{7}[/TEX]
bạn thế A vào la ok

Y

yuuka_17

Theo mình thì Uak có thể âm hoặc dương.
Còn Uh thì dương.
K biết liệu có đúng không nhỉ?
Mình cũng mơ hồ quá! :p

S

stella_htm

căn7 là đáp số chọn
Giải
ta có: hf=A+1/2mv(2)(*)
h2f=A+1/2m.4v(2)(**)
h3f=A+1/2m.(kv)2(***)
lấy(**)-(*)ta được hf=1/2mv(2).3
Lấy(***)-(**)ta được hf=1/2mv(2)(k(2)-4)
Lập tỷ số -->1=3/k(2)-4 -->k(2)=7 Vậy k=căn7 đáp án B
Tui không bik gõ latex (2) là bình phương nha bạn

Top Bottom