[Vật lí 12] Thắc mắc về sóng cơ

N

nanglanh93

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hocmai cho em hỏi:
Trong bài giảng của thầy Hùng về ứng dụng của sóng cơ..thầy nhấn mạnh công thức tìm số điểm cực đại khi 2 nguồn cùng pha
[TEX]\frac{-AB}{@} < k < \frac{AB}{@}[/TEX] là không dc có dấu ''='' vì theo bản chất của toán học sẽ không có đường cong(H) nào đi qua các tiêu điểm
Thế nhưng trong tài liệu bài giảng của thầy thì công thức trên lại sử dụng dấu[TEX]\leq[/TEX]...Nếu tính ra -AB/@ và AB/@ là số lẻ thì 2 kết quả sẽ giống nhau nhưng nếu là số chẵn thì sẽ hơn hẳn sau 2 điểm cực đại
Vd Cho AB=12
f=15Hz, @=1(cm)
Tìm số dao động cực đại trên AB?
Nếu làm theo công thức của thầy trong bài giảng tức là chỉ sử dụng dấu < thì kết quả là 23. Nhưng nếu làm theo trong tài liệu bài giảng của thầy tức dùng dấu [TEX]\leq[/TEX] thì kết quả sẽ là 25:(
Vậy xin nói rõ cho em nên dùng trường hợp nào và tại sao?...Sao thầy giảng 1 kiểu mà đưa vào trong tài liêu lại kiểu khác?
@: bước sóng

C

cauberong09

Mình đã lên sinh viên rồi lâu lắm không làm!, nhưng nhớ sơ sơ thế này không biết có phải không!.
Trong phần này nếu đề bài cho tính cả nguồn A và B bạn thêm dấu " = " còn ngược lại thì không có!.

N

nanglanh93

Mình đã lên sinh viên rồi lâu lắm không làm!, nhưng nhớ sơ sơ thế này không biết có phải không!.
Trong phần này nếu đề bài cho tính cả nguồn A và B bạn thêm dấu " = " còn ngược lại thì không có!.

hic..nhưng đâu phải bài này cũng nói rõ như vậy....nếu nó chỉ nói tính số điểm trên AB vs trên đọan AB thì nghĩa là như thế nào ak?...hocmai giải thick đi chứ:(

K

kina31193

chào bạn, theo mình, nếu đề hỏi trên đoạn AB thì mình sẽ tính cả 2 nguồn, còn thông thường khi hỏi trên AB thì sẽ ko tính 2 nguồn bạn nhé:)
chúc học tốt:)

T

tiendung926

Không có đường cong hipebol đi qua nguồn sóng...
Nếu chỉ là 1 đoạn thì lấy thêm dấu bằng nữa !
:)

N

n0vem13er

tại sao lại lăn tăn thế nhỉ, bạn thử nghĩ xem trong thực tế có lấy được nguồn sóng không, hơn nữa nguồn sóng có biên độ là A thôi bạn à, còn các bụng có biên độ = 2A, cần gì toán học ở đây

Top Bottom