[Vật lí 12] nguyên lý sự trở lại ngược chiều của ánh sáng

L

lucgiac

Nguyên lý này như sau: (nội dung thôi nhé, ko chính xác từng chữ được) Nếu ánh sáng truyền từ A tới B thì cũng có thể có ánh sáng truyền được từ B tới A.

Nguyên lý này được áp dụng chủ yếu trong thí nghiệm Hệ có Vật và màn là không đổi, khi đó dịch chuyển thấu kính sẽ có 2 vị trí cho ảnh rõ nét, thì d1 = d2' và d1' =d2.
Thực tế có thẻ dùng nguyên lý này để kiếm những kẻ hay ...ngắm trộm người khác. :D

V

vipduongonline

cái này thì khó nói lắm vì "nguyên lí đảo chiều truyền mà"
Nhưng em hỏi là có những loại kính như kính ô tô hay trên nhưng nhà cao tầng thì chỉ nhìn được từ một phía vào ( phía tối hơn) còn bên kia thì lại như gương

V

vietdreamerz

Chả hiểu. Cái này có phải của ko phân ban ko.
lucgiac lập topic về thiên văn==> Phân ban à??
Trả lời câu hỏi về thấu kính ngon thế==> ko phân ban à??

T

thanhnbt

Trời. Cái này liên quan gì tới phân ban hay ko đâu . Cái nhìn qua kính do ánh sáng từ các vật bên trong kính hok lọt ra ngoài nên ta hok thấy thôi. Đó là kính được cấu tạo đặc biệt nên mới thế

C

chuatebautroi

Gọi khoảng cách vật- màn là L , vị trí thấu kính tại vị trí 1 cách vật là d , di chuyển thấu kính ra xa vật 1 khoảng a. Các công thức liên quan :
vị trí 1 : vật ( d ) cho ảnh ( L-d )
vị trí 2 : vật ( L-d ) cho ảnh ( d )
Khi đó K1.K2 = 1
f=(L^2-a^2)/4L

L

lucgiac

vipduongonline said:
cái này thì khó nói lắm vì "nguyên lí đảo chiều truyền mà"
Nhưng em hỏi là có những loại kính như kính ô tô hay trên nhưng nhà cao tầng thì chỉ nhìn được từ một phía vào ( phía tối hơn) còn bên kia thì lại như gương

Hiện tượng này hay bất cứ lọa kính màu nào là do các kính này được tráng một lớp nhựa mỏng đặc biệt, ở đó xảy ra hiện tượng giao thoa... hấp thụ năng lượng ánh sáng làm ánh sáng tối đi.

V

vipduongonline

Em thấy hình như hông đúng. Khi ở bên sáng hơn thì ánh sáng dường như bị phản xạ lại (chứ nó có bị hấp thụ đâu. còn đúng phía bên kia thì vẫn nhìn thấy nhưng hơi tối

V

vietdreamerz

vipduongonline said:
Em thấy hình như hông đúng. Khi ở bên sáng hơn thì ánh sáng dường như bị phản xạ lại (chứ nó có bị hấp thụ đâu. còn đúng phía bên kia thì vẫn nhìn thấy nhưng hơi tối
Éc Éc !!
Thí chủ móc đâu cái chân lý này thế. Làm rì có bên sáng hơn với bên tối.

L

lucgiac

vietdreamerz said:
Ơ nhưng mà nó hấp thụ màu nào của ánh sáng??
Cả 7 màu ah???

Mình có thể điều chỉnh bước sóng của nó bạn ạ. VD kính màu xanh thì giữ lại các màu khác chỉ để cho ánh sáng màu xcanh đi qua. Nếu các bạn thực sự có hứng thú mình sẽ post vài bài tập vè vấn đề này.

K

kathydp1110

haha anh Hoạt ,anh Hoạt ơi ý bạn ấ y hỏi anh học chuyên ban hay không ấy mà :))

Top Bottom