[Vật Lí 12] MỘt cÂu mÌnh nghĨ sÁch sai

S

sachcuatoi

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

CÓ cÂu nÀy mÚn bÀn luÂn cÙng bÀ con mong bÀ con bÀn luẬn nhiỆt tÌnh tỪ khÔng khÍ ngƯÒi ta chiẾu xiÊn tỚi mẶt nƯỚc nẰm ngang mỘt chÙm sÁng hẸp song song gÔm hai Ánh sÁng ĐƠn sẮc mÀu vÀng ,mÀu trÀm .khi ĐÓ chÙm tia khÚc xẠ
a)vẪn chỈ lÀ mỘt chÙm tia sÁng hẸp xong xong (cÂu nÀy chẮc chẮn sai )
b)gỒm hai chÙm tia sÁng hẸp lÀ chÙm mÀu vÀng vÀ chÙm mÀu chÀm .trong ĐÓ gÓc khÚc xẠ cỦa chÙm mÀu vÀng nhỎ hƠn gÓc khÚc xẠ cỦa chÙm mÀu trÀm (mÌnh nghĨ cÂu nÀy ĐÚng vÌ ĐƠn cỬ nhƯ truỜng hỢp cỦa tia ĐỎ vÀ tia tÍm thÌ ta thẤy bƯỚc sÓng cỦa tia ĐỎ thÌ lỚn hƠn so tia tÍm => kẾt quẢ cỦa thÍ nghiỆm lÀ tia ĐỎ bỊ lỆch Ít hƠn tia tÍm nhƯ vÂy gÓc khÚc xẠ cỦa tia tÍm phẢi lỚn hƠn so vỚi tia ĐỎ ĐÚng khÔng mẶt khÁc ta lẠi thẤy tia tinh tƯong tỰ Ở chỖ lÀ tia mÀu vÀng cÓ bƯỚc sÓng lỚn hƠn tia mÀu trÀm cÁi nÀy bẠn cÓ thỂ lẤy sỐ liỆu trong nhiỀu sÁch => tia vÀng bỊ lỆch Ít hƠn =>gÓc khÚc xẠ tia mÀu vÀng nhỎ hƠn gÓc khÚc xẠ tia mÀu trÀm )
c)gỒm hai tia sÁng hẸp lÀ chÙm mÀu vÀng vÀ chÙm mÀu chÀm .trong ĐÓ khÚc xẠ chÙm mÀu vÀng lỚn hƯon gÓc khÚc xẠ cỦa chÙm mÀu chÀm sÁch chỌn cÂu nÀy mÌnh nghĨ lÀ sai
d )chỈ lÀ chÙm mÀu vÀng cÒn chÙm mÀu chÀm bỊ phẢn xẠ toÀn phẦn => cÂu nÀy sai cỨng rỒi

Last edited by a moderator:
H

honghai9x

CÓ cÂu nÀy mÚn bÀn luÂn cÙng bÀ con mong bÀ con bÀn luẬn nhiỆt tÌnh tỪ khÔng khÍ ngƯÒi ta chiẾu xiÊn tỚi mẶt nƯỚc nẰm ngang mỘt chÙm sÁng hẸp song song gÔm hai Ánh sÁng ĐƠn sẮc mÀu vÀng ,mÀu trÀm .khi ĐÓ chÙm tia khÚc xẠ
a)vẪn chỈ lÀ mỘt chÙm tia sÁng hẸp xong xong (cÂu nÀy chẮc chẮn sai )
b)gỒm hai chÙm tia sÁng hẸp lÀ chÙm mÀu vÀng vÀ chÙm mÀu chÀm .trong ĐÓ gÓc khÚc xẠ cỦa chÙm mÀu vÀng nhỎ hƠn gÓc khÚc xẠ cỦa chÙm mÀu trÀm (mÌnh nghĨ cÂu nÀy ĐÚng vÌ ĐƠn cỬ nhƯ truỜng hỢp cỦa tia ĐỎ vÀ tia tÍm thÌ ta thẤy bƯỚc sÓng cỦa tia ĐỎ thÌ lỚn hƠn so tia tÍm => kẾt quẢ cỦa thÍ nghiỆm lÀ tia ĐỎ bỊ lỆch Ít hƠn tia tÍm nhƯ vÂy gÓc khÚc xẠ cỦa tia tÍm phẢi lỚn hƠn so vỚi tia ĐỎ ĐÚng khÔng mẶt khÁc ta lẠi thẤy tia tinh tƯong tỰ Ở chỖ lÀ tia mÀu vÀng cÓ bƯỚc sÓng lỚn hƠn tia mÀu trÀm cÁi nÀy bẠn cÓ thỂ lẤy sỐ liỆu trong nhiỀu sÁch => tia vÀng bỊ lỆch Ít hƠn =>gÓc khÚc xẠ tia mÀu vÀng nhỎ hƠn gÓc khÚc xẠ tia mÀu trÀm )
c)gỒm hai tia sÁng hẸp lÀ chÙm mÀu vÀng vÀ chÙm mÀu chÀm .trong ĐÓ khÚc xẠ chÙm mÀu vÀng lỚn hƯon gÓc khÚc xẠ cỦa chÙm mÀu chÀm sÁch chỌn cÂu nÀy mÌnh nghĨ lÀ sai
d )chỈ lÀ chÙm mÀu vÀng cÒn chÙm mÀu chÀm bỊ phẢn xẠ toÀn phẦn => cÂu nÀy sai cỨng rỒi
Bạn ơi viết lại đi cái kiểu chữ đó đọc được một tí là hoa mắt lên rồi

D

da0chjchkjd9x

Hải nói đúng đây bại viết lại đi mọi người còn đọc dc
còn cho ý kiếm

S

sachcuatoi

còn tốt chám cậu à quan trong gì chứ minh viét cáp loc không ngờ nó thành gia thế này

D

da0chjchkjd9x

Cậu viết lại đi cho mọi người đọc xem thế nào viết thế kia k0 đọc dc đâu :)

S

sachcuatoi

sách nói đúng rồi. bị lệch ít hơn => góc khúc xạ lớn hơn
tớ đã lập luân rõ rồi mà cậu hãy chỉ ra điểm sai trong lập luận cho tớ giúp đỡ thì cũng nhiệt tình vào chứ giúp thì giúp cho chót mà ,mình thấy là bị lệch nhiều hơn thì =. góc khúc xạ lơn hơn mới đúng chứ không hiểu tớ sai chỗ nào bạn giúp mình cái

B

biettuot_nghiadan

cậu cứ vẽ cái bình chậu nước ra rùi vẽ lần lượt 1 tia là thấy liền

G

gautruc_cb

goc khuc xa là góc nào và góc lệch là góc nào vậy bạn, giúp mình phân biệt với

T

toilatoi218

góc khúc xạ là góc hợp bởi tia ló và pháp tuyến
góc lệch là hợp bởi tia ló va tia tới

O

okio_akia_kt

Bạn oi sách dúng rùi mà
góc khúc xạ của tia màu vàng lơn hơn tia màu chàm đấy
Góc lệch khác với góc khúc xạ nha

T

thanhthuy9x

Bước sóng của ánh sáng thì mình chưa học nên mình không rõ cách giải thích của bạn! Mình nghĩ có thể do bạn lập luận sai chỗ bước sóng. Vì ánh sáng đỏ là lệch nhiều hơn so với ánh sáng tím mới đúng! chiết suất n đỏ nhỏ hơn chiết suất n tím nên góc khúc xạ của tia đỏ lớn hơn của tia tím. Tương tự, góc khúc xạ tia vàng phải lớn hơn của tia tím! Bạn có thể vẽ hình ra để hiểu rõ hơn

Top Bottom