[Vật Lí 12] Một bài tập về lượng tử ánh sáng

J

jessica19912009

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Biết vạch thứ hai của dãy lyman trong quang phổ của nguyên tử hidro có bước sóng là 102,6nm và năng lượng tối thiểu cần thiết để bứt e ra khỏi nguyên tử từ trạng thái cơ bản là 13,6 eV. Bước sóng ngắn nhất của vạch quang phổ trong dãy pasen là
A. 1,2818m
B. 752,3 nm
C. 0,8321 m
D. 83,2 nm
mong giải thích. thanks

D

dannghiepdu

Biết vạch thứ hai của dãy lyman trong quang phổ của nguyên tử hidro có bước sóng là 102,6nm và năng lượng tối thiểu cần thiết để bứt e ra khỏi nguyên tử từ trạng thái cơ bản là 13,6 eV. Bước sóng ngắn nhất của vạch quang phổ trong dãy pasen là
A. 1,2818m
B. 752,3 nm
C. 0,8321 m
D. 83,2 nm
đáp án nào thế bạn? có phải D ko?

V

vht2007

Hình như sai bạn à, trong dãy Pasen chỉ có các vạch trong vùng hồng ngoại thôi mà.
Mà đáp án D thì bước sóng bé quá

V

vht2007

bước sóng ngắn nhất khi năng lượng cao nhất <=> electron chuyển từ mức năng lượng cao nhất ( E vô cùng ) về mức năng lượng thấp nhất của dãy Pasen ( E3)
=> hc / [tex] \lambda _min [/tex] = E vô cùng - E3

Ko hiểu mình tính sao mà ra gần bằng 822 nm

N

nguyenvanduc_90

tôi làm =820nm
áp dụng công thức gần đúng 1/lamda=1,097373(1\3^2- vô cùng )

R

rocky000

bạn làm cái j vậy
mình thấy bài này chuối quá tính mãi chả ra đáp án nào

A

arxenlupin

A. 1,2818m
B. 752,3 nm
C. 0,8321 m
D. 83,2 nm
đáp án nào thế bạn? có phải D ko?

Có lẽ đáp án đề cho là sai.

Theo như mình thì đáp án phải là 832 nm :)

Lấy năng lượng tối thiểu cần thiết để bứt e ra khỏi ng tử ở trạng thái cơ bản trừ đi năng lượng cần thiết để bứt e lên vạch thứ 2 của dãy Laiman thì đc năng lượng cần thiết để nó lên đc vạch có bước sóng ngắn nhất trong dãy Pasen, từ đó tính đc bước sóng

Có thiếu sót gì xin đc góp ý

.

V

vht2007

Đúng rồi, mình cũng tính lại là gần bằng 832 nm, mà nhìn cái đáp án của bạn cho chả thích hợp tí nào!!!

Top Bottom