[Vật lí 12] LT-Quang hình- câu hỏi về mắt

B

baongoc124

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bác làm hộ em câu này. Ai không làm được thì chỉ được anh gọi bằng chú thôi. Nhớ giải thích cụ thể giùm.
Một người mắt bị cận và một người mắt bị viễn cùng không đeo kính. Hỏi khi xuống nước ai nhìn rõ hơn.
A. Người mắt cận
B. Người mắt viễn
C. Như nhau
D. Không xác định được

Q

qanh1989

chắc chắn là A rùi,hôm trước đi bơi bọn lớp em vừa trêu nhau câu này xong

W

whitenight

Re: câu hỏi về mắt

tramngan said:
thefool said:
Đáp án A.
Do độ tụ giảm,hay f tăng.Có lợi cho mắt cận,có hại cho mắt viễn.
Còn tại sao độ tụ giảm thì bác để bác khác nói nhé .khà

Đáp án A, do chiết suất giữa nước và môi trường ngoài khác nhau!
ủa, chiết suất khác nhau là sao? bạn giải thích rõ được ko? Chiết suất thì liên quan gì tới mắt?

C

cupidtn1

Cái này mới!
Sao thefool không nói luôn tại sao mà fair nhờ bác khác?
Có ai giải thích rõ hơn không?

B

baongoc124

Các bác giải thích cụ thể giùm chứ nói thế thì khó hiểu quá. Em nghĩ chiết suất của nước cỡ 1,333, của thủy tinh thể cũng thế. Thế thì làm gì còn hiện tượng khúc xạ nữa nên em chọn C.

T

thehai89

Ê câu này lý ra phải nói rõ hơn vê khoảng cách giũa mắt và vật cần quan sát chứ. Giả sử khoảng cách đó lớn hơn cực cận của mắt cận nhỏ hơn hay bằng cực cận mắt viễn thi khi đó ảnh của vật qua mặt nước là ảnh ao sẽ dịch lên trên một đoạn,khi đó ảnh sẽ nằm ngoài giới hạn nhìn rõ của mắt viễn (có hại) mắt cận vẫn có thể nhìn thấy ảnh vì có cực cận gần hơn mắt viễn (có lợi) .Có bạn nào giải thích cho mình về trường hợp khoảng cách đó nhỏ hơn cực cận của mắt cận hoặc lớ hơn nhiều khoảng cách cực cận của mắt viễn. Có gì sai sót xin bà con chỉ bảo.

T

thulinhdatrang

f mắt cận < f mắt thường , sau khi xuống nước thì mắt đặt trong nước (n') chiết suất thủy tinh thể là n => D = (n/n'-1)(1/R1+1/R2)
vì n' >1 => D giảm => f tăng nên mắt cận lợi hơn

V

vic4ever

Tui thắc mắc là thủy tinh thể được đặt trong thủy dịch thì làm sao mà chiết suất theo nước ? Dù bữa đó coi Rung chuông vàng người t acũng nói là cận thị

B

bandband

đúng là câu A
nhưng mà là do 1/f giảm nên f tăng khi đó ảnh hiện ngay trên võng mạc còn các trương hợp kia ảnh càng lùi về phía sau võng mạc

Top Bottom