[Vật lí 12] Bàn luận về Nam Châm điện KSSCD

A

anhtuan5689

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đặt một nam châm điện trước một lá sắt. Nối nam châm điện với nguồn điện xoay chiều thì lá sắt sẽ
A. Hút đẩy luân phiên liên tục tại chỗ
B. Bị nam châm điện đẩy ra
C. Không bị tác động
D. Bị nam châm điện hút chặt

Mình thấy thực tế thì câu D đúng . Nhưng mình nghỉ tại thời điểm CĐDĐ của dòng xoay chiều bằng 0 thì lực hút phải mất đi chứ nhỉ ?

S

spirous

Đáp án câu này là a, lá sắt sẽ dao động với tần số =2 lần tần số của dong điện

S

songlacquan

spirous said:
Đáp án câu này là a, lá sắt sẽ dao động với tần số =2 lần tần số của dong điện
mình nghĩ có lẽ cái đó chỉ đúng trên lí thuyết thôi, chứ thực tế thì dòng điện biến đổi quá nhanh, nên lá thép sẽ dao động biên độ siêu nhỏ, có thể coi như đứng yên được, cũng như kiểu sgk giải thích tại sao dùng V và A kế bình thường không đo được dòng điện xoay chiều đó

V

vic4ever

Theo mình là hút. Lúc cường độ dòng = 0 thì thời gian này rất bé nên ta có thể coi như là ko xảy ra.

S

spirous

songlacquan said:
mình nghĩ có lẽ cái đó chỉ đúng trên lí thuyết thôi, chứ thực tế thì dòng điện biến đổi quá nhanh, nên lá thép sẽ dao động biên độ siêu nhỏ, có thể coi như đứng yên được, cũng như kiểu sgk giải thích tại sao dùng V và A kế bình thường không đo được dòng điện xoay chiều đó
Vậy bạn giải thích sao về cái chuông điện, cấu tạo chuông điện đơn giản là 1 nam châm điện, bên kia là 1 đầu gõ bằng sắt, bao bên ngoài là thành chuông làm bằng kim loại, khi cắm điện thì nc sẽ hút thả đẫu gõ liên tục, đẫu gõ đó sẽ đập vào thành chuông fát ra tiếng kêu, ->đáp án a cũng đúng chứ

N

nguyennambn

theo mình thì nam châm chỉ hút thôi nên dây mới dao động với tần số gấp 2 lần của dòng điện chứ

P

pupil89

thầy giáo mình nói:vì thanh sắt có lượng từ dư rất lứn nên trong 1 CK thi` thanh sắt bị hút 1 lần ,đẩy 1 lần --> dao động với tần số bằng tsố của dòng điện
mình cũng ko hỉu thế nào là hiện tượng nhiễm từ của sắt
post cho mọi người cùng thảo luận

B

bichngoc114f

làm sao ma co thế hút theo chu kì được mình nghĩ đáp án D mới đúng
mình thấy trong một số nhà máy người ta dùng nam châm điện có lúc nao nam châm điện dừng lại đâu

W

wainhan899

mình nghĩ thanh sắt sẽ bị nhiễm điện theo hiện tượng cảm ứng từ.như thế thì nó mang điẹn và sẽ chịu lự hút hay đẩy của nam châm tùy theo chiêè dòng điện nhu thế nào.ĐÁP ÁN A

L

lemahu

mình thì cho là D
khi có dòng điện xoay chiều chạy qua lực từ thay đổi thiệt nhưng các cực từ trong các tinh thể của sắt cũng thay đổi theo do đó sắt luôn bị hút

H

hangsn

Mình chưa từng thấy nam châm nào lại không hút sắt cả . Câu này thầy mình đã từng giải thích rùi . Trong 1 chu kì ,nam châm đổi cực 2 lần nhưng dù là cực bắc hay cực nam thì nam châm vẫn hút thanh sắt -> thanh thép sẽ dao động với tần số =2*f

P

phamvanthuy

nè nếu nối vào 1 nguồn điện xoay chiều thì liệu có còn là nchâm điện nữa ko?
Mà đã có ai có đáp án chính xác chưa?

Top Bottom