[Vật lí 12]Bài21:SGKvậtlí12NC.Dao động và sóng điện từ?

L

linhhongquan567

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong bài 21 SGK Vật lí 12 nâng cao đưa ra biểu thức i sớm pha hơn u là pi/2 nhưng trong hình vẽ SGK2008 thì lại vẽ i trễ pha hơn q và SGV2008 trang124 dòng13 dưới lên lại nói là q nhanh pha hơn i pi/2. Trong SGK2009 đã sửa lại hình vẽ lại là i nhanh pha hơn q. Nhưng theo tôi thì trong biểu thức i phải chậm pha hơn u và đồng nghĩa là chậm pha hơn q mới đúng chứ vì đây là HĐT 2 đầu cuộn cảm và dòng điện qua cuộn cảm mà, hơn nữa ban đầu thì chiều của i trong hình vẽ trang119 SGK thì chiều dương của i được chọn là dưới lên mà chiều U lại từ A->B (từ trên xuống) => Nên dòng điện từ A-B là i'=-i=-Cos(omega.t+phi+pi/2)=Cos(omega.t+phi-pi/2) nghĩa là i chậm pha hơn u mới đúng chứ nhỉ?
Xin mọi người giải thích giùm tôi chỗ này?

L

linhmi_92

i trễ pha hơn q là pi/2. bạn cứ viết biểu thức biến đổi i=q' ra là sẽ rõ mà. chúc bạn thành công:)>-

Y

yenchituyet

q= Q0cos(wt+phi)
i= - Q0wsin(wt+phi) =Q0wcos(wt+pi/2)
mình viết thế này sai ở đâu ! nếu mình đúng thì i phải nhanh pha hơn q chứ ! sách viết đúng rồi mà

L

linhhongquan567

Nhưng để có ct trên thì chiều dòng điện trong sgk họ đã chọn ngược, nếu ta đổi chiều trên xuống của mạch trong sgk thì i'=-i nên kết quả là i trễ pha hơn q bạn ạ!

T

trii

nếu các bạn muốn sác định nhanh fa hơn hay trể fa thì dựa vào Zl zc thôi mà ko thì vx jãn dồ ra la dược

P

phanthanh19191

cho mình hỏi công thức tính công suất phát sóng điện từ của vệ tinh la jì.....?

Top Bottom