[Vật lí 12] Bài tập

N

neos

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trong thi nghiệm Iang
Theo bạn, điều dì sẽ xảy ra nếu ta giữ nguyên khoảng cách giữa các khe sáng và tăng số khe sáng nên.
Thí dụ: thay vì chỉ dùng hai khe A và B, ta dùng ba khe A, B và C. Trong đó AB=BC. Và cứ thế tiếp tục tăng số khe sáng lên

L

lucgiac

Lúc ấy khe sáng trở thành cách tử nhiễu xạ . Vấn đề này nếu bạn thi hsg QUốc gia sẽ được học, hoặc bạn học ĐH phần Vật lý đại cương của các trường kĩ thuật .

Hiện nay người ta làm máy phân tích quang phổ chủ yếu bằng cách tử nhiễu xạ vì độ nhạy của nó hơn hẳn với hiện tượng tán sắc ánh sáng .

P

phamvanthuy

bà con thấy có ji thay đổi ko? theo mình là ko ?thực ra thì mình ko hỉu rõ về mấy cái khe sáng này nhưng cứ tưởng tg ra như thế,ai hiu gthích hộ cái

P

phamvanthuy

cách tử nhiễu xạ là cái ji thế phần này của bên phân ban à,chưa nghe bao h

L

lucgiac

Phần này của bên...Đại học.

Bạn cứ tưởng tượng là có nhiều nguồn gần nhau như bạn nói, và tất cả cùng xảy ra hiện tượng giao thoa. Kếu quả là ta thu được những vạch sáng tôi liên tiếp nhau có bề rộng và độ sáng không đổi. Xung quanh mỗi vạch sáng có nhiều vạch sáng sơ cấp ( thực ra là chia thành cực đại chính và cực đại sơ cấp).

Cụ thể hơn bạn xem tại :
http://www.ctu.edu.vn/coursewares/khoahoc/dienquangdc/chuong8.htm#V-3

P

phamvanthuy

way,thế thi đại học ko phân ban chắc ko có phần này . a thế cái chỗ ji mà dịch chuyển khe S lại gần hay ra xa gì đó thì có htg gì you có hay làm đề trên hocmai ko thỉnh thoảng có câu đó mà chịu luôn

L

lucgiac

Về việc 1 trong 2 nguồng di chuyển hoặc 1 nguồnbij che bởi 1 lưỡng chất phẳng thì mình nghĩ khi các bạn học sẽ được thầy giáo hướng dẫn . Mình học lâu quá rồi nên ngại lục lại lắm . Bạn xem lại trong sách học thêm nhé.

P

phamvanthuy

trời a,sao ko bảo sớm ngại wua,sao bạn thức muộn vậy sang đây làm gia sư tình nguyện cho tụi tôi a

L

lucgiac

Bạn cũng thức muộn đó thôi. Đi giao lưu ấy mà, và học hỏi từ các nơi nữa. Với lại dân VL, cứ thấy ở đâu có VL thì ở đó là nhà. hì

P

phamvanthuy

uh nhưng mình đang chbị thi chứ bạn có thi gì đâu, thôi ngó qua toán tí rồi khò thôi mệt chết mất.

Top Bottom