[Vật lí 12] Bài tập

K

kakavana

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hôm trước t bót 1 bài liên quan đến mạch R-L-C nhưng dạng bài tập đó mới là cơ bản t muốn các bạn biết các nhận dạng các bài phức tạp hơn và khái quát hơn để sử dụng giảng đồ thành thạo hơn
Nào let'go:):):):):):):)

NHẬN BIẾT LIÊN QUAN ĐẾN ĐIỆN ÁP TỔNG VS MẠCH PHỨC TẠP.

Mạch R-rL-C

-Mạch phức tạp là mạch có 4 phần tử trong đoạn mạch trở lên.

-Phân biệt cách dùng vecsto trong mạch phức tạp.

-Nếu trong mạch phức tạp ko liên quan tới điện áp tổng U và có bắt chéo => dùng vecsto buộc nhé( nhớ hạn chế thôi tổng hợp véc tớ mệt lắm)
-Nếu trong mạch ko liên quan tới điện áp tổng U và ko có bắt chéo anh em nhớ dùng vecsto trượt cho nó lành(nhanh vô đối)
-Nếu trong mạch có điện áp tổng U dù có bắt chéo hay ko thì đều làm bằng Trượt cho nó nhanh ( liên quan đến điện áp tổng U + mạch phức tạp mà dùng buộc là công an bắt đấy :D:D)

Chú ý:
- Nên để ý đến [TEX]Z_L>Z_C[/TEX] hay [TEX]Z_C<Z_C[/TEX] để vẽ các góc cho thích hợp

Một số VD hót:

1) Đặt điện áp xoay chiều tần số 50Hz vào 2 đầu đoạn mạch AB gồm 2 đoạn AM và MB mắc nối tiếp. Đoạn AM là cuộn dây có điện trở thuần r và có độ tự cảm L. đoạn MB gồm điện trở R=30[TEX]\large\Omega[/TEX] mắc nối tiếp vs tụ điện [TEX]C=\frac{100}{\large\Pi[/TEX]( [TEX]\mu[/TEX]F). Điện áp hiệu dụng trên đoạn AM là 200V và trên đoạn MB là [TEX]100\sqrt{2}[/TEX]V. Điện áp trên mạch AM lệch pha so vs điện áp trên đoạn MB là [TEX]\frac{5\large\Pi}{12}[/TEX]. Xác định r.
A. 100[TEX]\large\Omega[/TEX]
B. [TEX]\frac{100}{sqrt3}[/TEX][TEX]\large\Omega[/TEX]
C. 100[TEX]\sqrt3[/TEX][TEX]\large\Omega[/TEX]
D. 100[TEX]\sqrt2[/TEX][TEX]\large\Omega[/TEX]

Bài làm:
bài này ko có U tổng, ko có bắt chéo điện áp vì chỉ có 3 điểm
(trường hợp này thì ZL=Zc)
Tính [TEX]Z_C=100\large\Omega[/TEX]=R (nhớ đánh dấu lên hình vẽ)
=> tính được Zc => [TEX]I=\FRAC{U_C}{Z_C}[/TEX]=1A
=> [TEX]r=\frac{U_r}{I}[/TEX]=100[TEX]\sqrt3[/TEX][TEX]\large\Omega[/TEX]=>C

2) Trên đoạn mạch xoay chiều ko phân nhánh có bốn điểm theo đúng thứ tự A, M, N, B. Giữa hai điểm A và M chỉ có cuộn dây, giữa 2 điểm M và N chỉ có điện trở thuần [TEX]R=60\large\Omega[/TEX], giữa 2 điểm N và B chỉ có tụ điện. Điện áp hiệu dụng 2 điểm A và N LÀ 120V và điện áp hiệu dụng 2 điểm M,B là [TEX]80\sqrt3[/TEX]V. Điện áp tức thời trên đoạn AN và trên đoạn MB lệch pha nhau [TEX]90^0[/TEX], điện áp tức thời trên đoạn MB và trên đoạn MB và trên đoạn NB lệch pha nhau [TEX]30^0[/TEX]. Điện trở cuộn dây là.
A.40[TEX]\large\Omega[/TEX]
B.60[TEX]\large\Omega[/TEX]
C.30[TEX]\large\Omega[/TEX]
D.20[TEX]\large\Omega[/TEX]
( dùng vecto buộc giải quyết nhưng dùng vecsto trượt cũng đc hihi các bạn giải bằng 2 cách xem cái nào hay và nhanh hơn làm nhé và cho đáp án)
3) Đặt điện áp xoay chiều [TEX]U=120\sqrt6cos{\large\omega.t}[/TEX]V. Vào 2 đầu đoạn mạch AB gồm 2 đoạn mạch AM và MB mắc nối tiếp. Đoạn AM là cuộn dây có điện trở thuần r và có độ tự cảm L, đoạn MB có điện trở thuần R và tụ điện C. Điện áp hiệu dụng trên đoạn MB gấp điện áp trên R và có cường độ hiệu dụng trên đoạn mạch là 0,5A. Điện áp trên đoạn MB lệch pha so vs điện áp hai đầu đoạn mạch là [TEX]\frac{\large\Pi}{2}[/TEX]. Công suất tiêu thụ toàn mạch là
A.150W
B.20W
C.90W
D.100W
(đáp án kèm lời giải nhé........................................)
LẦN SAU T VÀ CÁC BẠN THẢO LUẬN VỀ CÔNG SUẤT TIÊU THỤ ĐIÊN CÓ NHIỀU ĐỘC CHIÊU MÀ NHIỀU NGƯỜI CHƯA BIẾT VÀ CÓ BIẾT CŨNG KO NÓI RA(ĐỒ ÍCH KỈ)

ah các bạn còn quên 1 thứ(bật mí nha đọc xong nhớ thank người viết):):):):):):):):):):):):)
ko thank là b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(

T

tiendung_htk

Có bài này ứng dụng giản đồ rất hay. Mọi người thử sức nhé
Cho mạch điện LCR tương ứng đoạn MN chứa L, đoạn NP chứa C, đoạn PQ chứa R
f=50hz, UC=60v, UMN lệch pha 150 độ so với UNP, UMP lệch pha so với UNP 30 độ, UMN=UMP=UPQ, R-30. Tính UMQ, L, C, R0

K

kakavana

f=50hz, UC=60v, UMN lệch pha 150 độ so với UNP, UMP lệch pha so với UNP 30 độ, UMN=UMP=UPQ, R-30. Tính UMQ, L, C, R0

UNM chứa L
UNP chứa C
=> C,L ngược pha nhau nên độ lệch pha = 180 độ chứ bạn ơi
bạn kiểm tra lại đề đi

T

tiendung_htk

đề không sai đâu bạn ạ. Đề thi thử trường mình đó. Cậu cứ nghiên cứu tiếp đi. Khi nào mình sẽ post lời giải lên cho. Mình cũng đang làm bài của cậu khi nào xong thì mình trả lời. Mình có tài liệu về giản đồ vecto rất hay. Mình cho vảo file đính kèm các bạn xem tham khảo nhé

Attachments

• DungGianDoVecTo-GiaiToanDienXoayChieu.pdf
    749.1 KB · Đọc: 0
T

tiendung_htk

Bài của cậu tớ cũng chịu. Mong cậu viết lời giải kèm theo giãn đồ chứ bt về giãn đồ mà không có giãn đồ thì khó lắm mà nhiều người cũng không biết cậu vẽ giãn đồ kiểu gì nên khó hiểu lắm. Lời giải của mình mình tải ở file ảnh nha

Attachments

93.2 KB · Đọc: 0
K

kakavana

câu ơi đề chỉ có R thuân chứ làm gi có Ro ở đây...................mà giản đồ bạn có Ro

T

tiendung_htk

không có thì phải biết mới hay chứ, thì phải phát hiện nó không thuần cảm rồi mới làm được, thường đề thi không cho biết có điện trở trong đâu mà bạn phải phát hiện ra mới được

K

kakavana

không có thì phải biết mới hay chứ, thì phải phát hiện nó không thuần cảm rồi mới làm được, thường đề thi không cho biết có điện trở trong đâu mà bạn phải phát hiện ra mới được

sac ban noi chỉ có L thồi ma sao đề ko nói rõ nhưng t thấy bạn nói quá rõ còn gi hic có L có nghĩa có cảm thuần muốn có R thi bạn nói cuộn dây hay cuộn dây cảm là ok đừng nói chữ thuần va có L. nếu bạn nói cuộn dây thì bai nay cũng bt vs lai đề cho 1 góc là ok

T

tiendung_htk

thì t có nói khó mô, chỉ hay thôi vì rứa mà nhiều người không giải đựợc vì không biết. Có vẻ cậu học giỏi lý nhỉ

V

vatlivui

Nguyên văn bởi tiendung_htk

câu ơi đề chỉ có R thuân chứ làm gi có Ro ở đây...................mà giản đồ bạn có Ro

bài giải của bạn tiêndung hình nhu tính nhầm Ro và Zc . từ hình vẽ thây ngay Zc=2 Zl= 30căn3 ************************************************************************************???????

Top Bottom