[Vật lí 12] Bài tập Khúc xạ ánh sáng, tán sắc ánh sáng

C

cuoilennao58

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

từ không khí người ta chiếu xiên tới mặt nước nằm ngang một chùm tia sáng hẹp song song gồm hai ánh sáng đơn sắc: màu vàng, màu chàm. Khi đó chùm tia khúc xạ gồm hai chùm tia sáng hẹp là chùm màu vàng và chùm màu chàm, trong đó góc khúc xạ của chùm màu vàng lớn hơn góc khúc xạ của chùm màu chàm.

ai giải thích giúp mình tại sao lại như vậy với.

thank mọi người nhiều

Last edited by a moderator:
T

tranhaanh

Cái là liên quan đến chiết xuất.
Bạn có thấy trong sách chỉ góc lệch khi quá lăng kính giảm dần từ đỏ đến tím chứ.
Bạn cứ nhớ gốc khúc xạ củng kết luận như trên.
Mình chỉ giải thích đc đến vậy có điều gì ko phải xin bỏ qua

H

harry18

từ không khí người ta chiếu xiên tới mặt nước nằm ngang một chùm tia sáng hẹp song song gồm hai ánh sáng đơn sắc: màu vàng, màu chàm. Khi đó chùm tia khúc xạ gồm hai chùm tia sáng hẹp là chùm màu vàng và chùm màu chàm, trong đó góc khúc xạ của chùm màu vàng lớn hơn góc khúc xạ của chùm màu chàm.

ai giải thích giúp mình tại sao lại như vậy với.

thank mọi người nhiều
Có lẽ điều bạn nói bị sai lệch

Theo mình biết thì khi ánh sáng đi qua mặt phân cách giữa hai môi trường thì nó sẽ bị khúc xạ. Ánh sáng có bước sóng càng nhỏ thì góc lệch càng lớn, ánh sáng có bước sóng càng lớn thì góc lệch càng nhỏ.

Chính vì vậy, do ánh sáng vàng có bước sóng lớn hơn nên góc lệch của nó sẽ nhỏ hơn.

• Like
Reactions: Linda175
T

tranhaanh

Có lẽ điều bạn nói bị sai lệch

Theo mình biết thì khi ánh sáng đi qua mặt phân cách giữa hai môi trường thì nó sẽ bị khúc xạ. Ánh sáng có bước sóng càng nhỏ thì góc lệch càng lớn, ánh sáng có bước sóng càng lớn thì góc lệch càng nhỏ.

Chính vì vậy, do ánh sáng vàng có bước sóng lớn hơn nên góc lệch của nó sẽ nhỏ hơn.

góc khúc xạ là góc lệch hả bạn.....................................................o=>

Top Bottom