[vật lí 11]tổng kết chương I (các công thức cần nhớ)

X

xilaxilo

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1/ lực điện
[TEX]F = k\frac{q1q2}{e r^2}[/TEX]

2/ điện trường
[TEX]E= \frac{F}{q}[/TEX] (vec tơ)
[TEX]E = k\frac{Q}{e r^2} = \frac{U}{d}[/TEX]

3/ điện thế
[TEX] V_M = \frac{A_M\infty}{q}[/TEX]
[TEX]A_M\infty[/TEX] là công của lực điện tác dụng lên q khi q di chuyển từ M đến [TEX]\infty[/TEX]

hiệu điện thế [TEX]U_{MN} = V_M - V_N = \frac{A_{MN}}{q}[/TEX]

điện thế điện trường của điện tích điểm [TEX]V = k\frac{Q}{r}[/TEX]

4/ tụ điện
- [TEX]C = \frac{Q}{U}[/TEX]

- điện dung tụ điện phẳng[TEX]C = \frac{eS}{4k pi d}[/TEX]

- ghép tụ song song
C= C1 + C1 + ... +Cn
- ghép nối tiếp (giống cách ghép các điện trở song song)

- năng lượng của tụ điện
[TEX]W = \frac{QU}{2} = \frac{CU^2}{2} = \frac{Q^2}{2C}[/TEX]

- mật độ năng lượng tụ điện
[TEX]W = \frac{eE^2}{k8pi}[/TEX]

có j mình sẽ bổ sung sau

X

xilaxilo

công thức ko đơn giản là vậy đâu?
Ít thế làm sao giải toán

có bài toán nào về phần này thì bạn cứ post lên. mấy công thức đó đơn giản nhưng đó là công cụ để làm bài đó. đừng bỏ qua mà tắc tử. dù bài j thì cũng phải dùng công thức mà. khác nhau chỉ ở chỗ phân tích hiện tượng thui. để mình tìm rồi đưa thêm 1 số công thức tự CM (tất cả công thức thêm đều trong quá trình làm bài mà ra)

O

oack

Mọi người thấy bài tổng kết của xilaxilo thế nào :D theo tớ thì tổng kết như vậy cũng tốt nhưng mà các bạn có thể xem những kiến thức đó trong sách còn nếu mà phần nào các bạn còn chưa lắm chắc và cần thêm kiến thuức nữa thì thắc mắc lên diễn đàn(topic của xilaxilo đó có cả tớ nữa :p) chúng tớ sẽ giúp các cậu :D OK?.Các bạn cứ đọc bài của xilaxilo và cho ý kiến vì chương II có lẽ tớ sẽ tổng kết cho moik người :D ( thực ra là để mọi người tham khảo thôi) . Rất mong mọi người tham gia vào topic vật lí này của bọn tớ (thực ra là của diễn đàn :D).Mọi người nhớ đưa ra ý kiến nhé

Q

quynhdihoc

uh, tớ cũng đồng ý với oack . Nếu ai mà không có sách thì có thể vào trang chủ hocmai tìm trong sách điện tử mà. Cần lập cái này làm gì nữa ha?

X

xilaxilo

dạng bài tập

đi kèm theo lí thuyết là cái này

dạng 1: xác định cường độ điện trường tạo bởi điện tích điểm
- xác định cường độ điện trường (sử dụng công thức E ở trên)
- xác định lực điện trường tác dụng lên điện tích điểm q

dạng 2: xác định lực điện trường tổng hợp
- áp dụng định lí chồng chất E
- tính E
+ dùng phương pháp hình học (cộng lần lượt các vecto)
+ dùng phương pháp đại số (chiếu các vecto lên hệ trục toạ độ vuông góc)

dạng 3: cường độ dòng điện tổng hợp triệt tiêu, điện tích cân bằng trong điện trường
- tại 1 điểm có vecto cường độ điện trường tổng hợp = 0 => hợp lực tác dụng = 0
***chú ý: ngoài lực điện còn các lực khác như P, T ***

dạng 4: công của lực điện trường, hiệu điện thế
- công thức ( ở trên )

*** chú ý: + điện trường là chuyển dời điện tích ng chiều vs F điện thì công âm
+ ngược lại là dương ***

- trong điện trường đều E, hiệu điện thế giữa M và N mà MN hợp vs E góc A thì [TEX]U_{MN} = E x MN x cosA = E d cosA[/TEX]

phần tụ điện thì chờ chút naz

X

xilaxilo

uh, tớ cũng đồng ý với oack . Nếu ai mà không có sách thì có thể vào trang chủ hocmai tìm trong sách điện tử mà. Cần lập cái này làm gì nữa ha?

đồng ý là đồng ý cái j? chương 1 lí thuyết còn đơn giản chứ chương 2 thì đừng đùa. khá nhìu công thức ngoài SGK để làm nhanh bài trắc nghiệm đó. xilaxilo post bài này để có cái sườn mà làm bài sau thui :):):)

X

xilaxilo

thế tức là mọi ng ko cần tổng kết ah? lạ thế? kể cả ở lớp xilaxilo thầy giáo còn phải cho HS tự tổng kết để KT mà. chỉ có đứa nào wa pro, dám làm 1 mình 1 đề tại 1 góc mới ko phải làm thui. vấn đề là ko phải khi nào các bạn cũng dở sách mà tìm cho ra CT dc.
nếu ko cần thì thui vậy.
cứ bài tập mà làm. mọi ng đống ý ko?
:):):)

Q

quynhdihoc

đồng ý là đồng ý cái j? chương 1 lí thuyết còn đơn giản chứ chương 2 thì đừng đùa. khá nhìu công thức ngoài SGK để làm nhanh bài trắc nghiệm đó. xilaxilo post bài này để có cái sườn mà làm bài sau thui :):):)

uh............uh.........^^! thế T post nhanh lên nhá, bọn Q học xong chương II rồi, sắp học xong chương III rồi đây này..........hihi.............post lên cho mình tham khảo với. .......giờ thi trắc nghiệm chắc cần mấy công thức mà T định post lắm ha ^^! Tại mình cứ tưởng chỉ mấy công thức trong sgk nên nói thế chứ đâu ngờ mà.........^^!

Q

quynhdihoc

thế tức là mọi ng ko cần tổng kết ah? lạ thế? kể cả ở lớp xilaxilo thầy giáo còn phải cho HS tự tổng kết để KT mà. chỉ có đứa nào wa pro, dám làm 1 mình 1 đề tại 1 góc mới ko phải làm thui. vấn đề là ko phải khi nào các bạn cũng dở sách mà tìm cho ra CT dc.
nếu ko cần thì thui vậy.
cứ bài tập mà làm. mọi ng đống ý ko?
:):):)

Đừng đừng...........hìhì.........Q cần. Các mem khác cũng cần nhưng chắc chưa biết đến topic này.........^^! Tuấn làm nó sôi nổi lên tí là được mà ^^!

T

tieuho0101

Đúng vậy mình cũng muốn các bạn post thiệt nhìu công thức lên nhá!
Vì thực sự bi giờ mình nhìn vô sách xem công thức mình ngại lém!
Khônng hỉu vì sao nữa!
ặc...!

X

xilaxilo

uh............uh.........^^! thế T post nhanh lên nhá, bọn Q học xong chương II rồi, sắp học xong chương III rồi đây này..........hihi.............post lên cho mình tham khảo với. .......giờ thi trắc nghiệm chắc cần mấy công thức mà T định post lắm ha ^^! Tại mình cứ tưởng chỉ mấy công thức trong sgk nên nói thế chứ đâu ngờ mà.........^^!

hơ sắp sang chương III hay sắp xong chương III. chương II thì oack sẽ tổng kết. bài tập thì hỏi trueblue13. nếu có nhu cầu thì xilaxilo sẽ đưa ra 1 số lí thuyết mới về chương III và 1 số câu hỏi để các bạn hỏi thầy cô thoải mái, ko sợ kỉu muốn hỏi mà ko có j để hỏi

ok? :)>-:)>-:)>-

E

eragon92

công thức ko đơn giản là vậy đâu?
Ít thế làm sao giải toán

sao phải cần nhiều công thức làm gì hả bạn. Nhớ mấy cái công thức máy móc đó cũng chả có hiệu quả gì. từ các công thức cơ bản bạn có thể kết hợp nó lại thành hàng tá công thức. Suy cho cùng thì nó vẫn chỉ là các công thức cơ bản ghép lại với nhau thôi mà. Sao lại phải rắc rối vấn đề lên nhỉ.
Cái quan trọng là hiểu công thức được dùng khi nào, bản chất của nó. chứ nhớ nó rồi để đấy thì......:(
Thank xilaxilo. Bạn cứ post típ đi. À mà Bạn có công thức tính nhanh nào post lên nhé :D

Q

quynhdihoc

hơ sắp sang chương III hay sắp xong chương III. chương II thì oack sẽ tổng kết. bài tập thì hỏi trueblue13. nếu có nhu cầu thì xilaxilo sẽ đưa ra 1 số lí thuyết mới về chương III và 1 số câu hỏi để các bạn hỏi thầy cô thoải mái, ko sợ kỉu muốn hỏi mà ko có j để hỏi

ok? :)>-:)>-:)>-

Q sắp xong chương III rồi, T có thể post cho Q các công thức của chương III không? Q cảm ơn T nhiều nhé.........^^!

X

xilaxilo

sao phải cần nhiều công thức làm gì hả bạn. Nhớ mấy cái công thức máy móc đó cũng chả có hiệu quả gì. từ các công thức cơ bản bạn có thể kết hợp nó lại thành hàng tá công thức. Suy cho cùng thì nó vẫn chỉ là các công thức cơ bản ghép lại với nhau thôi mà. Sao lại phải rắc rối vấn đề lên nhỉ.
Cái quan trọng là hiểu công thức được dùng khi nào, bản chất của nó. chứ nhớ nó rồi để đấy thì......:(
Thank xilaxilo. Bạn cứ post típ đi. À mà Bạn có công thức tính nhanh nào post lên nhé :D

chương I thì ko có j hết nhưng chương II thì cũng tương đối. bạn có thể vào topic "định luật ôm" để xem các dạng BT. mong bạn góp ý để box lí sôi nổi hơn. thank bạn :D:D:D

sẽ cố gắng post lí thuyết chương II trong thời gian sớm nhất :)>-

M

meobeo_xinkxink

thế post chương 2 nhanh lên bạn. mình chờ nè. chương 2 mình thấy khó lắm. có BT ko chỉ cho mình với

O

oack

Q đã học tới phần III oy à Oack chưa sang P3 vì vậy mà nếu như các bạn thấy xilaxilo tổng kết tốt thì Chương II xilaxilo làm cho các bạn nhé :D

X

xilaxilo

Q đã học tới phần III oy à Oack chưa sang P3 vì vậy mà nếu như các bạn thấy xilaxilo tổng kết tốt thì Chương II xilaxilo làm cho các bạn nhé :D

thú tật là xilaxilo rất bận nên mới phải nhờ oack. lúc này xilaxilo đang học gấp để thi HKI. trc h có học hành j đâu. xilaxilo nhờ oack mà. đống ý rồi mà
xilaxilo tổng kết chương 1 để làm mẫu thui
có j sang chương 3 xilaxilo sẽ tip tục

O

oack

Ừa thế thì Oack sẽ giúp xilaxilo làm chương II vậy (nhớ thanks cho Oack cái :D xilaxilo chưa thanks Oack cái nào đâu :p mà Oack cũng tích cực mà :D).Mọi người cần kthức tổng kết của chương II mời sang chương II vào topic đinh luật ôm nha:D Oack sẽ tổng kết giùm mọi người . OK?.Nhưng có lẽ mọi người chờ Oack 1 chút nhé (Oack gõ công thức chưa thành thạo :D).Mong mọi người góp ý kiến :x

Last edited by a moderator:
Top Bottom