[Vật Lí 11]I là gì

K

kegiaumat055

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mình vừa học xong bài thấu kính, có một vài chỗ mình không hiểu:
1.Ở trục chính có quang tâm,có tiêu điểm, có vật AB, và có một điểm I gì đó(vật ở trong FI thì ảnh thật lớn hơn vật...). Điểm I đó là gì vậy, vị trí của nó tùy ý hay tuân theo quy tắc nào
2.Tia đi qua quang tâm, tia // trục chính rồi đi qua F', tia đi qua F và // trục chính tại sao lại đồng quy. Nếu các ban không hiểu thì mình sẽ vẽ hình :|

N

nho_motmuahoathachthao_111

I là gì

Thế thì bạn vẽ hình mau lên ,có lẽ sẽ dễ hiểu để có thể trả lời hơn đấy !

P

pinkaka

1.Ở trục chính có quang tâm,có tiêu điểm, có vật AB, và có một điểm I gì đó(vật ở trong FI thì ảnh thật lớn hơn vật...). Điểm I đó là gì vậy, vị trí của nó tùy ý hay tuân theo quy tắc nào
2.Tia đi qua quang tâm, tia // trục chính rồi đi qua F', tia đi qua F và // trục chính tại sao lại đồng quy. Nếu các ban không hiểu thì mình sẽ vẽ hình :|

1,OI = 2f bạn ạ, I là điểm cố định đấy, từ đó mình sẽ xác định vật ở khoảng nào để biết là ảnh ảo hay thật to hay bé hơn vật...
2, Theo mình, tia qua quang tâm có thể cắt tia // trục chính rồi đi qua F' nhưng ko thể cắt tia đi qua F và // trục chính <---------- bạn vẽ hình là thấy ngay
À mà cái này bạn chưa hiểu quy tắc của nó thì phải, có 3 loại tia sáng đặc biệt:
- Tia đi qua quang tâm luôn truyền thẳng
- Tia tới // trục chính, tia ló hoặc kéo dài tia ló phía ngược đường truyền đi qua F'
- Tia tới đi qua F cho tia ló // trục chính, vì thực ra tia tới đi qua F là // trục phụ, tia ló sẽ cắt trục phụ tại Fp ( tiêu điểm ảnh phụ)
hình như còn 1 loại nữa, mình ko nhớ rõ, nhưng dựa trên 3 cái cơ bản này bạn có thể áp dụng làm bài rồi

X

xilaxilo

1/ Xi học phần đó oy nhưng hok có động chạm chi đến I hết

chắc hok phải phần quan trọng đâu

chỉ cần nhớ vật trong khoảng nào thì ảnh ntn thui (vẽ hình ra khắc bit)

2/ chùm tia ló (kéo dài) phải hội tụ tại 1 điểm thì mới có ảnh. 3 tia mà bạn nói ko phải ngoại lệ

Top Bottom