[Vật Lí 11]Giúp bt này với =.=

S

scream9x

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đặt vật phẳng nhỏ AB trước một thấu kính phân kì ta thu được ảnh A'B'. Nếu dịch chuyển vật ra xa thấu kính thêm 30cm thì ảnh dịch chuyển 1cm. Ảnh lúc sau bằng 1,2 ảnh lúc đầu. Tiêu cự của thấu kính có thể nhận giá trị nào ?
A. -36cm
B. -25cm
C. -30cm
D. Đáp án khác
Bài này mình cũng lập đc. hệ
1/(d+30) + 1/(d'-1) = 1/f
d'/d = 1,2(d'-1)/(d+30)
những ko hiểu vì sao giải hệ này bằng cách nào lại tìm đc. f
bạn nào giải giúp mình bài này nha ^^!
thanks!

S

stupidboy89

ban nen ap dung cong thuc
luc dau :d1=f(1-1/k1)
luc sau : d2=f(1-1/k2)
mat khac d2=d1+a
voi a la do dich chuyen
sory, do minh la sv roi , dzo thay ngua tay , chua chek lam da dc :D

P

phamhien18

cho mình hỏi chút khi một vật đặt rất sát một thấu kính hội tụ thì ảnh như thế nào? và đặc điểm của ảnh sẽ ra sao??

N

nhongocxit_9x

em đoán
thì sẽ là ảnh ảo;lớn hơn vật ...............................................

T

trang14

cho mình hỏi chút khi một vật đặt rất sát một thấu kính hội tụ thì ảnh như thế nào? và đặc điểm của ảnh sẽ ra sao??

Đặt vật ở rất sát tức là f > d
thì sẽ thu được ảnh ảo cùng chiều với vật và lớn hơn vật
chị thử vẽ hình ra mà xem^^

Q

quynhdihoc

hì, đây là ảnh rất sát cơ mà , theo tớ nghĩ thì ảnh của nó sẽ = vật :D cho dù nó là thấu kính gì đi chăng nữa :D hì, đó là Q đang tưởng tượng ra thế, còn cái này áp dụng công thức có khả năng k dc đúng thực tế cho lắm đâu :D

P

phamhien18

hì, đây là ảnh rất sát cơ mà , theo tớ nghĩ thì ảnh của nó sẽ = vật :D cho dù nó là thấu kính gì đi chăng nữa :D hì, đó là Q đang tưởng tượng ra thế, còn cái này áp dụng công thức có khả năng k dc đúng thực tế cho lắm đâu :D

Hiền thì Hiền nghĩ đó là ảnh ảo, ảnh cũng rất sát thấu kính luôn, không biết có đúng ko nữa lên mới hỏi mọi người, vẽ ảnh của nó khó quá :(:(

T

thienxung759

Buồn cười chết đi được. Nhà mấy bạn có kính lúp không? Giá 1cái từ 5000 -- > 20000đ.
Thử lấy cây viết áp sát vào kính xem sao.

Ảnh gần trùng với vật và đương nhiên là ảnh ảo.

S

sweetcaandy

hok bít mình có giải đúng hok nữa. mấy bạn coi lại nhen. đap án của mình là f=-6.85.

Last edited by a moderator:
P

phamhien18

mình đã đọc được lại ở 1 quyển sách nâng cao lớp 9 đó là ảnh ảo, lớn hơn vật và ..rất sát thấu kính.....

N

ngocanh1992

khi vật thật từ F đến quang tâm O: cho ảnh ảo , cùng chièu , lớn hơn vat, và nằm trong khoang từ vô cùng cho tới O
còn nếu đó là vật ảo thì dĩ nhiên là luôn cho ảnh
thật, cùng chiều, nhỏ hon vat va nằm trong khoang từ o đến f

Top Bottom