[vật lí 11] đường sức từ

K

kegiaumat055

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài tâp: Dây dẫn chuyển động như thế nào trong trường hợp sau? Cho biết đường sức từ N đến S

Bài này chỉ cần áp dụng quy tắc tay trái nhưng điều mình không hiều là: đướng sức từ là đường khép kín, đường sức từ N đến S rồi lại từ S đến N .Vậy đường sức từ N đến S cũng có thể là từ S đến N chứ :confused:

Last edited by a moderator:
S

scorpius92

hiz... đọc lại sgk đi! trong nam châm, đường sức từ có chiều từ N ->S

P

pk_ngocanh

Bài tâp: Dây dẫn chuyển động như thế nào trong trường hợp sau? Cho biết đường sức từ N đến S

Bài này chỉ cần áp dụng quy tắc tay trái nhưng điều mình không hiều là: đướng sức từ là đường khép kín, đường sức từ N đến S rồi lại từ S đến N .Vậy đường sức từ N đến S cũng có thể là từ S đến N chứ :confused:
trong lòng nam châm thì từ S - N , còn xung quanh nam châm thì N-S

O

oack

đường sức từ N đến S rồi lại từ S đến N .Vậy đường sức từ N đến S cũng có thể là từ S đến N chứ
chiều từ N->S laf 1 chiều qui ước và ko thể đổi ! cậu nói là đg sức từ N->S rồi lại từ S->N hả ? sao lại có chuyện này? theo mình đc biết thì nó chỉ có chiều từ N->S tức là vào Nam ra Bắc đó là qui ước chung!

Z

zero_flyer

ủa, chưa có chiều dòng điện qua dây mà, thế thì sao mà làm được

X

xilaxilo

ủa, chưa có chiều dòng điện qua dây mà, thế thì sao mà làm được

chiều đi vào trong mà

có dấu cộng ở hình đấy

Bài này chỉ cần áp dụng quy tắc tay trái nhưng điều mình không hiều là: đướng sức từ là đường khép kín, đường sức từ N đến S rồi lại từ S đến N .Vậy đường sức từ N đến S cũng có thể là từ S đến N chứ

theo quy ước nó đi N >>> S

K

kegiaumat055

Từ N-->S sao. Nhưng sao mình thấy trong sách ghi: hướng của từ trường tại một điểm là hướng Nam-Bắc của kim nam châm cân bằng tại điểm đó

M

meobeo_xinkxink

Từ N-->S sao. Nhưng sao mình thấy trong sách ghi: hướng của từ trường tại một điểm là hướng Nam-Bắc của kim nam châm cân bằng tại điểm đó

bn đọc sách nào đó. xưa nay chỉ bik ra bắc vào nam chớ ai đọc ngược lại ra nam vào bắc đâu. chắc sách của bn sai hoặc bạn đọc thiếu chữ nào

O

oack

^^ bạn chưa biết là nhầm chỗ nào à :D
sách nói là Kim Nam Châm (hay chính là NC thử ) còn chúng tôi nói là Nam Châm! hiểu chưa?

K

kegiaumat055

^^ bạn chưa biết là nhầm chỗ nào à :D
sách nói là Kim Nam Châm (hay chính là NC thử ) còn chúng tôi nói là Nam Châm! hiểu chưa?

đúng là chiều đường sức từ trong nam châm là N-->S. Nhưng kim nam châm cũng là nam châm, vậy tại sao lại có sự khác nhau

O

oack

đúng là chiều đường sức từ trong nam châm là N-->S. Nhưng kim nam châm cũng là nam châm, vậy tại sao lại có sự khác nhau

hiz ! bạn đọc SGK ko? bạn đã tự hỏi tự giải thích chưa? bạn đã hỏi bạn bè mình chưa?
bạn đã đọc thật kĩ để hiểu vấn đề này chưa?
bạn muốn hiểu rõ đúng ko tốt nhất là lên để tự bạn giải thích cho mình thì sẽ tốt hơn! nhưng tôi sẽ giúp bạn tìm đc câu trả lời :
hãy ẽ 1 NC thẳng ra giấy! tiếp vẽ đg sức từ! đừng nói là ko biết >''< tiếp vẽ 1 kim nam châm (NC thử) thick vẽ nhiều thì vẽ ko vấn đề! nhưng yêu cầu hãy vẽ chính xác đúng cực . Tiếp tục ngồi yên tĩnh nghĩ về câu hỏi của mình! và luôn nhớ rằng chiều của đường sức trong NC luôn là VÀO NAM RA BẮC!
bao h chưa ra thì post tiếp lời thắc mắc qua đây!

K

kegiaumat055

Mình hiểu rồi. Các bạn nói từ trường đi vào mặt Nam ,đi ra mặt Bắc thì đúng. Còn nam châm chiều từ Bắc ---> Nam thì chưa chắc đúng. Vì bên trong nam châm và bên ngoài nam châm có chiều khác nhau.

X

xilaxilo

Mình hiểu rồi. Các bạn nói từ trường đi vào mặt Nam ,đi ra mặt Bắc thì đúng. Còn nam châm chiều từ Bắc ---> Nam thì chưa chắc đúng. Vì bên trong nam châm và bên ngoài nam châm có chiều khác nhau.

theo cách hiểu của tớ hồi năm lớp 9 thì đúng vậy

@ ngochoang_6b: làm ơn sửa lại cái cậu post lên đi

C

clover_green

ra bắc vào nam là xong thôi mà, sao phải xoắn ^^
ôi cái dấu "+" của cậu ấy mình tưởng bóng đèn .

T

thanhdonbk

duong suc tu luon vao` nam va` ra bac ban oi SGK lop 9 co' viet ma`, chu ko bao gio` vao bac ra nam

Top Bottom